เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:25:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จัง ไอ้ที่โฆษณากันมันจริงหรือเปล่า  (อ่าน 2075 ครั้ง)
saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 01:23:22 AM »

เรียน พี่ๆ ชาว อวป. ทุกท่าน
สงสัยจังครับว่าที่ปืนต่างๆ ชอบโฆษณากันว่าเป็นปืนที่หน่วยงานนั้น หน่วยงานนี้ โดยเฉพาะ ชุดปฏิบัติการพิเศษของประเทศนั้นประเทศนี้ใช้กัน มันจริงหรือเปล่า (ตัวอย่าง เช่น เคยอ่านพบในหน้าโฆษณาหนังสือปืนเล่มหนึ่ง ตีพิมพ์ไว้ว่า " สุดยอดปืนคอมแบ็ท - แทคติค่อล โครงโพลิเมอร์+ซับเฟรมสเตนเลส รับประกันตลอดอายุการใช้งาน โครงด้ามออกแบบตามหลักสรีรศาสตร์เข้ากับมือได้ดี "ปืนที่หน่วยต่อต้านการก่อการร้ายฯ" เลือกใช้ มีทั้งแบบมาตรฐาน ๕ นิ้ว......." และยังมีปืนอื่นๆ ที่ลงโฆษณากันแบบนี้อีกหลายยี่ห้อ เป็นต้น)  เราจะไปหาข้อมูลได้ที่ไหนครับว่าหน่วยงานไหนใช้อะไรจริงตามคำโฆษณา  ใครรู้จริงช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ
saranrom41
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 05:03:23 AM โดย saranrom41 » บันทึกการเข้า
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 02:13:41 AM »

เรียน พี่ๆ ชาว อวป. ทุกท่าน
สงสัยจังครับว่าที่ปืนต่างๆ ชอบโฆษณากันว่าเป็นปืนที่หน่วยงานนั้น หน่วยงานนี้ โดยเฉพาะ ชุดปฏิบัติการพิเศษของประเทศนั้นประเทศนี้ใช้กัน มันจริงหรือเปล่า เราจะไปหาข้อมูลได้ที่ไหนครับว่าหน่วยงานไหนใช้อะไรจริงตามคำโฆษณา ใครรู้จริงช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ
saranrom41

Huh โฆษณา จากที่ไหนครับ งง  Huh ขอรายละเอียดหน่อยครับ  Undecided

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:24:09 AM »

Grin ร้านไหนเอาโฆษณาให้ดูครับ Grin

92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:01:19 AM »

น่าจะเป็นโฆษณา BUL M-5 ใน Guns & Tactics เล่มใหม่นะครับ..มีข้อความคล้ายๆ อย่างเนี๊ย....
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:04:11 AM »

โฆษณายังไงก็คือโฆษณา เราผู้บริโภคควรใช้วิจารณญานครับ  Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:13:28 AM »

โฆษณายังไงก็คือโฆษณา เราผู้บริโภคควรใช้วิจารณญานครับ Grin
เป็นแค่กลยุทธทางการตลาด  เราเป็นคนตัดสินใจครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:14:34 AM »

โฆษณาเดี๋ยวนี้เขียนอะไรก็ได้ครับส่วนมากเน้นเกินความเป็นจริง

ทางที่ดีก่อนซื้อต้องหาข้อมูลเเน่นๆครับจะได้ไม่หลงกลโฆษณา

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:15:30 AM »

หาไปหามาก็คงรู้ครับว่าหน่วยไหนใช้อะไร แต่ที่สำคัญคือปืนนั้นเราใช้ถนัดหรือเปล่าฒ อุปกรณ์ก็เ็นส่วนหนึ่งแต่เมื่อหัวกระสุนวิ่งพ้นปากลำกล้องออกไปแล้วก็เหมือนกันหมดครับ จะวิ่งไปถูกข้างไหนก่อน หรือไม่ถูกเลยเป็นผลจากผู้ยิง นอกจากนี้ปัจจัย/ความต้องการของหน่วยพิดศษเขาก็ต่างกับเรา เช่น

1. หน่วยพิเศษงบจัดซื้อสูง โดยเฉพาะงบการฝึก

2. ต้องดูว่าปืนนั้นหน่วยพิเศษใช้พกพาเปิดเผยหรือซุกซ่อน

3. หน่วยพิเศษร่างกายกำยำมาก

4. หน่วยพิเศษบางหน่วยใช้ปืนไปไม่ถึง 10 ปีก็ซื้อเปลี่ยนใหม่แล้ว เสียก็มีช่าง/โรงงานไฮเทคซ่อมให้โดยผู้ใช้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:33:26 AM »

แล้วอย่างนี้จะฟ้องกับสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคได้มั้ยครับ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:37:27 AM »

โฆษณายังไงก็คือโฆษณา เราผู้บริโภคควรใช้วิจารณญานครับ Grin
เป็นแค่กลยุทธทางการตลาด เราเป็นคนตัดสินใจครับ

Cheesyเห็นด้วยครับ ที่เค้าลงแบบนี้อาจเป็นเพราะเป็นปืนของประเทศเขาเองผลิต หน่วยงานประเทศนั้นก็ต้องใช้
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:45:32 AM »

แล้วอย่างนี้จะฟ้องกับสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคได้มั้ยครับ

ไม่ได้ครับ....ปืนไม่ได้อยู่สินค้าที่ต้องคุ้มครองสำหรับผู้บริโภค..ครับ Grin Grin Grin
มีแต่เจ้าหน้าตำรวจเท่านั้นที่จะมาคุ้มครองเราเวลาใช้ผิดยิงคนตาย..แซวเล่นครับ Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:50:53 AM »

ข้อมูลที่เชื่อถือได้จะมาจากหนังสือ Millitary balance power ที่จัดพิมพ์โดยสถาบันศึกษายุทธศาสตร์ของอังกฤษ  หาดูได้ตามห้องสมุดในหน่วยทหาร ที่เป็นหน่วยระดับสูง  กับที่ห้องสมุดของคณะรัฐศาสตร์ จุฬา
อีกที ก็เป็นเอกสารประชาสัมพันธ์ของผู้ขายเอง  (ยกเว้นไปขายให้ประเทศที่ถูกห้าม เช่นพม่า หรืออิรัค)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 06:17:41 PM »

Grin ตามรายละเอียดที่เพิ่มเติมมา ก็สรุปเหมือนที่คนอื่น ๆ บอกแหละครับ Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:28:19 PM »

โฆษณา ก็คือ โฆษณา ...... แต่มีผู้หลงเชื่อโฆษณาเยอะเหมือนกันนะครับผมว่า..... Grin

อยากรู้ว่ารุ่นไหนดีเลวอย่างไร เข้ามาถามในเวปนี้ชัวร์ที่สุดครับ มีทุกรุ่นทุกแบบ จากผู้ใช้งานจริง........ สอบถามได้ ดีกว่าโฆษณาเยอะผมว่านะ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: [1]
  พิมพ์