เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:31:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล ปืนยาว ลูกกรด CZ 12 ร่องเกลียว มีคนจะขายให้ครับ  (อ่าน 9382 ครั้ง)
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:05:48 PM »

หลงรัก อยากทราบข้อมูล ปืนยาว ลูกกรด CZ 12 ร่องเกลียว พอดี มีคนจะขายให้ครับ มือ2 หลงรัก เทียบกับ CZ 452 2E ตัวไหนน่าใช้กว่าครับ ขอบคุณครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 07:38:21 PM โดย G. BKK » บันทึกการเข้า

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:56:01 PM »

12 ร่อง  (นับจากสันเกลียวหรือร่องเกลียว หรือ ทั้งสัน+ร่อง เกลียว) ครับ  ลองยิงดูครับถ้าพาดยิงที่ 50 เมตรไม่หลุดวง 10 ISU  และพานท้ายไม่คด  ไม่มีสนิมในลำกล้อง  เกลียวยังชัด  ราคาพอรับได้ ก็ซื้อเลยครับ

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:42:15 PM »

เขาขายเท่าไหร่ครับ.....

ผมก็มี 452  2E   ปีสามห้า  กะจะขายสัก  17 K  มีคนสนใจหรือเปล่าครับ ......

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 04:18:57 PM »

หลงรัก อยากทราบข้อมูล ปืนยาว ลูกกรด CZ 12 ร่องเกลียว พอดี มีคนจะขายให้ครับ มือ2 หลงรัก เทียบกับ CZ 452 2E วไหนน่าใช้กว่าครับ ขอบคุณครับ หลงรัก
ในฐานะที่ตัวเองก็มี12ร่องเกลียวเหมือนกัน ถ้าให้เปรียบเทียบ เอาเรื่องหลักก่อนคือเรื่องความแม่นยำ บอกได้เลยว่า ไม่แตกต่างเลยครับ สำหรับเรื่องอื่นก็มาว่าเป็นอย่างๆไปครับ CZ M2 12ร่องเกลียวมีจุดเด่นกว่า 452 2Eในปัจจุบันมาดังนี้ครับ 1) มีเกลียวมากกว่า และมีขนาดที่บางกว่า 2) ซองmagazine เป็นเหล็กครับ ไม่ใช่พลาสติดเฉกเช่นปัจจุบัน  3)ก้านลูกเลื่อน มีลูกปืนlockกับเสื้อลูกเลื่อน 4)ห้องเสื้อลูกเลื่อนกลึงเจีนรนัยมาเรียบร้อยกว่ารุ่นปัจจุบัน 5) ลูกปืนที่เซียร์เป็นแบบมีหาง เวลาถอดสลักเซียร์ไม่ต้องกังวลเรื่องลูกปืนจะกระเด็นหายครับ 6) พานท้ายตรง ประทับเล็งได้ง่าย 7)ไม่รู้ว่าข้อนี้จะเด่นหรือด้อย คือฐานใส่แหวนยึดกล้องเล็งมีขนาดที่กว้างกว่ารุ่นปัจจุบัน มีหลุมไว้รองรับเดือยขากล้อง Coolข้อนี้ส่วนตัวแล้วยังไม่ได้ทดสอบครับ คือกระสุนสามารถทะลุทะลวงได้ลึกกว่ารุ่นปัจจุบัน(452 2E 24")
              เท่าที่นำมาแต่งพบว่า ไม่สามารถแต่งhead spaceได้มากนักถ้าเทียบกับรุ่นปัจจุบัน(รุ่นปัจจุบันสามารถลดhead spaceได้มากกว่า) ศูนย์หน้าfixตายตัว ถอดยาก  รุ่นนี้ปลายลำกล้องไม่มีเกลียวด้วยครับ เท่าที่ลองทดสอบดู เมื่อยิงด้วยลูกCCI Std. ประมาณ2กล่อง กลุ่มกระสุนจะโตขึ้นเล็กน้อยครับ
             ถ้าพี่ซื้อเพื่อให้มีCZ12เกลียวไว้ในครอบครอง ผมยินดีล่วงหน้าด้วยครับ แต่ถ้าซื้อเพราะคาดหวังว่าจะยิงได้ดีกว่ารุ่นในปัจจุบัน คาดหวังว่าจะทำกลุ่มได้ดีกว่าอย่างเด่นชัด ผมเกรงว่าพี่อาจจะผิดหวังได้ครับ ถ้าจะยิงให้ดีขึ้นแนะนำว่าต้องทำbeding ใหม่ครับ เพราะอายุอานามของปืนก็ไม่ใช่น้อยแล้วครับ
         ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ และข้อมูลที่กล่าวมาทั้งหมดก็ได้มาจากการทดสอบ ส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
Wooddy Jung
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 05:24:40 PM »

หลงรัก อยากทราบข้อมูล ปืนยาว ลูกกรด CZ 12 ร่องเกลียว พอดี มีคนจะขายให้ครับ มือ2 หลงรัก เทียบกับ CZ 452 2E วไหนน่าใช้กว่าครับ ขอบคุณครับ หลงรัก
ในฐานะที่ตัวเองก็มี12ร่องเกลียวเหมือนกัน ถ้าให้เปรียบเทียบ เอาเรื่องหลักก่อนคือเรื่องความแม่นยำ บอกได้เลยว่า ไม่แตกต่างเลยครับ สำหรับเรื่องอื่นก็มาว่าเป็นอย่างๆไปครับ CZ M2 12ร่องเกลียวมีจุดเด่นกว่า 452 2Eในปัจจุบันมาดังนี้ครับ 1) มีเกลียวมากกว่า และมีขนาดที่บางกว่า 2) ซองmagazine เป็นเหล็กครับ ไม่ใช่พลาสติดเฉกเช่นปัจจุบัน 3)ก้านลูกเลื่อน มีลูกปืนlockกับเสื้อลูกเลื่อน 4)ห้องเสื้อลูกเลื่อนกลึงเจีนรนัยมาเรียบร้อยกว่ารุ่นปัจจุบัน 5) ลูกปืนที่เซียร์เป็นแบบมีหาง เวลาถอดสลักเซียร์ไม่ต้องกังวลเรื่องลูกปืนจะกระเด็นหายครับ 6) พานท้ายตรง ประทับเล็งได้ง่าย 7)ไม่รู้ว่าข้อนี้จะเด่นหรือด้อย คือฐานใส่แหวนยึดกล้องเล็งมีขนาดที่กว้างกว่ารุ่นปัจจุบัน มีหลุมไว้รองรับเดือยขากล้อง Coolข้อนี้ส่วนตัวแล้วยังไม่ได้ทดสอบครับ คือกระสุนสามารถทะลุทะลวงได้ลึกกว่ารุ่นปัจจุบัน(452 2E 24")
 เท่าที่นำมาแต่งพบว่า ไม่สามารถแต่งhead spaceได้มากนักถ้าเทียบกับรุ่นปัจจุบัน(รุ่นปัจจุบันสามารถลดhead spaceได้มากกว่า) ศูนย์หน้าfixตายตัว ถอดยาก รุ่นนี้ปลายลำกล้องไม่มีเกลียวด้วยครับ เท่าที่ลองทดสอบดู เมื่อยิงด้วยลูกCCI Std. ประมาณ2กล่อง กลุ่มกระสุนจะโตขึ้นเล็กน้อยครับ
 ถ้าพี่ซื้อเพื่อให้มีCZ12เกลียวไว้ในครอบครอง ผมยินดีล่วงหน้าด้วยครับ แต่ถ้าซื้อเพราะคาดหวังว่าจะยิงได้ดีกว่ารุ่นในปัจจุบัน คาดหวังว่าจะทำกลุ่มได้ดีกว่าอย่างเด่นชัด ผมเกรงว่าพี่อาจจะผิดหวังได้ครับ ถ้าจะยิงให้ดีขึ้นแนะนำว่าต้องทำbeding ใหม่ครับ เพราะอายุอานามของปืนก็ไม่ใช่น้อยแล้วครับ
 ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ และข้อมูลที่กล่าวมาทั้งหมดก็ได้มาจากการทดสอบ ส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
Wooddy Jung

หลงรัก ขอบคุณครับ พี่ WOODY. ตอบได้ประทับใจจริงๆ ได้ความรู้ แน่นเพียบ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 11:28:03 PM โดย G. BKK » บันทึกการเข้า

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:35:19 PM »

Grin Grin ตอบได้ประทับใจจริงๆครับแสดงว่ารู้จริง+ลึก+กว้าง ขอชมเชยครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:38:56 PM »

เรื่องช่องบ่อแม็กฯ  รุ่น12เกลียว มีทั้งเป้นพลาสติกและเหล็กครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:54:38 PM »

เรื่องช่องบ่อแม็กฯ รุ่น12เกลียว มีทั้งเป้นพลาสติกและเหล็กครับ
ขอบคุณคุณโทน73มากครับ ที่ผมบอกว่าเป็นเหล็กเพราะเท่าที่พบเจอมา4กระบอก บ่อmagเป็นเหล็กหมดครับ เลยเข้าใจว่ามีเฉพาะที่เป็นเหล็กครับ
นับถือ
Wooddy Jung
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 03:09:00 PM »

รุ่น12 เกลียว ที่บ่อแม็กเป็นพลาสติก จะเป็นรุ่นเก่า ธรรมดาครับ สไตล์แบบ M 2 E   ไม่ใช่ รุ่นขุดกรุ  456 ยุคปี 50  ที่งัดออกมาขาย     Wink

ล่าสุด ดูที่ร้า่น พรมีลาภ  ครับ เจอรุ่นปี 50  ศูนย์หน้าไม่มีครอบกันแสง  และบากศูนย์หลัง แบบปืนสั้นออโต แบบหยาบๆใส่มาด้วย    Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2005, 03:12:14 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 04:41:57 PM »

ผมก็มี 12 เกลียวครับ
ถ้าราคาน่าพอใจ สภาพดี ก้จับได้เลย ถือว่าใครมีรุ่นนี้นับว่า เก๋ามาก

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 04:45:33 PM »

ลองขอเจ้าของยิงดูก่อนครับสักสิบนัดยี่สิบนัด พาดยิงระยะสัก 50 เมตร ติดกล้องหรือศูนย์เปิดก็แล้วแต่ ดูกลุ่มกระสุน รูกระสุนว่าเข้าตรงดีไหม คิดว่าเขาคงไม่หวงหรอกหากเขาจะขาย ตรวจดูว่ายังมีสภาพดีอยู่ไหม สภาพโดยรวม พานท้าย ภายในลำกล้อง ลูกเลื่อน ใส่ลูกกระสุนล็อคแล้วหลวมคลอนไหม ท้ายลำกล้องสภาพยังดีอยู่ไหม ลองยัดลูกเข้าด้วยมือดูทีละนัดว่าหลวมมากไหมหรือยังฟิตดีอยู่ ดูถ้าราคาดีพอคุยกันรู้เรื่อง ชอบก็เอาเลยครับ  อย่างที่คุณวูดดี้บอกไว้แล้วครับ  ผมว่าจะยิงได้ดีหรือไม่ดีคนยิงมีส่วนสำคัญมากครับ ปืนนะพอ ๆ กันครับ ชอบแบบใหม่ก็ซื้อใหม่ 452 ชอบแบบเก่า 12 เกลียวก็เล่นไป เพราะบางคนชอบของเก่าเพื่ออยากสะสม อะไรก็ว่าไป... 

ไม่ทราบว่าเขาขายเท่าไหร่หละครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:16:47 PM »

cz. ที่เคยพบมี 6-8-12 เกลียว เคยเอา 6 เกลียว(จำไม่ใด้ว่า 6 เกลียวสันเกลียวกว้างหรือแคบ cz. มีทั้ง 2 อย่าง) ยิงเปรียบเทียบการเจาะลึก 12 ทำใด้ดีกว่า 6ทั้งไม้และกระดาษ ลูกกล่องเดียวกัน การล่าสัตว์ชาวบ้านนิยม 12 มากกว่าข้อเสียอีกอย่างของแบบ 12 คือเวลายิงสัตว์อดทนสูงเช่นกระรอกจะลากใส้ไปตายที่อื่น ส่วนแบบ 6เกลียวลูกจะขวางดีกว่า ส่วนแบบ 8 เกลียวถ้าจำไม่ผิดคือ mod. 1 เซ็ฟยาวตามแนวพานท้าย เวลาปลดแม็กต้องดันไกไปด้านหน้า ใกล้ๆกันมีอยู่ 1 ตัว  Smiley
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 07:44:35 PM »

ปล.เอาผลทดสอบการเจาะลึกของผมเป็นมาตรฐานไม่ใด้นะครับเพราะลองแค่ครั้งเดียว และเอาไปเปรียบเทียบกับมาลินเกลียวมากกว่าแต่แย่กว่าเห็นชัดๆ ถ้าเป็นไปใด้อยากให้พี่ๆลองดูหลายๆคนเปรียบเทียบให้ดูด้วยครับ.
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 07:59:28 PM »

ลองขอเจ้าของยิงดูก่อนครับสักสิบนัดยี่สิบนัด พาดยิงระยะสัก 50 เมตร ติดกล้องหรือศูนย์เปิดก็แล้วแต่ ดูกลุ่มกระสุน รูกระสุนว่าเข้าตรงดีไหม คิดว่าเขาคงไม่หวงหรอกหากเขาจะขาย ตรวจดูว่ายังมีสภาพดีอยู่ไหม สภาพโดยรวม พานท้าย ภายในลำกล้อง ลูกเลื่อน ใส่ลูกกระสุนล็อคแล้วหลวมคลอนไหม ท้ายลำกล้องสภาพยังดีอยู่ไหม ลองยัดลูกเข้าด้วยมือดูทีละนัดว่าหลวมมากไหมหรือยังฟิตดีอยู่ ดูถ้าราคาดีพอคุยกันรู้เรื่อง ชอบก็เอาเลยครับ อย่างที่คุณวูดดี้บอกไว้แล้วครับ ผมว่าจะยิงได้ดีหรือไม่ดีคนยิงมีส่วนสำคัญมากครับ ปืนนะพอ ๆ กันครับ ชอบแบบใหม่ก็ซื้อใหม่ 452 ชอบแบบเก่า 12 เกลียวก็เล่นไป เพราะบางคนชอบของเก่าเพื่ออยากสะสม อะไรก็ว่าไป...

ไม่ทราบว่าเขาขายเท่าไหร่หละครับ

เค้ายังไม่ยอมบอก ราคา ครับ เค้าบอกแต่ว่า จะขาย ผมก็ไม่มีความรู้ ก็เลยมาปรึกษา พี่ๆ ดูก่อนครับ แต่กำลังคิดว่าจะ เอา 452 หรือ Vamint ดี

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 10:15:30 PM »

เอ?? ของผม M2E-S มันมีกี่ร่องเกลียวหว่า??? สงสัยขึ้นมาถนัดใจ ลองนับแล้วก็มองไม่ค่อยเห็น เป็น 12 ร่องเกลียวหรือเปล่าครับพี่ๆ (รบกวนขออนุญาตท่านจขกทคับ) Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: [1]
  พิมพ์