เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:14:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูปืนที่ดีที่สุดในโลกกันครับ  (อ่าน 6695 ครั้ง)
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:55:00 AM »

Cheesy
รู้สึกว่าคุณมิคาอิล แกออกแบบปืนสำหรับปี 2047 ไว้แล้วนี่ครับ
ปืนอาก้าออกแบบสร้างมาตั้งแต่ปี1945แล้วจนถึงปัจจุปันมันก็ยังคงความคลาสิกล้ำยุค ไม่มีปืนที่ไหนจะทำได้นานขนาดนี้รูปลักษณ์ยังไม่เปลียนไปจากเดิมมาก
ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ไหว้ แต่พอดีฝรั่งเขาเขียนมาว่าอย่างนี้ครับ
 "...In 1946 Kalashnikov sent off the drawling for a new gas operated rifle based on the m43 cartridge to the Main Artillery Commission in Moscow.  The committee decided that his design had merit and gave him the go ahead to create several prototypes.  From 1946-1948 work progressed on the Kalashnikov rifle, progress was slow with changes having to be made every step of the way.  In 1949 one of Kalashnikovs rifles was accepted as the Soviet Army's AK-47..."
ซึ่งก่อนจะมีAK47 ก็มีAK46ออกมาก่อน(ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าได้เอาไปใช้จริง หรือเป็นเพียงแค่ต้นแบบ)

ส่วนเรื่องที่ผมว่า แกออกแบบปืนของแกไว้ในโอกาสครบรอบ 100 ปี AK47 รู้สึกผมจะอ่านเจอในเว็บที่ไหนสักแห่งนี่แหละครับ
แต่น่าจะเป็นเว็บภาษาไทย ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า...
   Cheesy

ปล. ผมรู้สึกตะหงิดๆว่าข้อมูลที่ผมโพสลงไปนั้นมันผิดหรือเปล่า ก็เลยลองหาข้อมูลคร่าวๆในกูเกิ้ลดู ผมพอจะทราบว่าก่อนหน้าที่ ak47 จะถูกสร้างขึ้นมา แกได้ออกแบบ ak46 ไว้ แต่พอผมลองหาคำว่า ak46 ในกูเกิ้ลดู กลับไม่ค่อยเจออะไรเลย ส่วนมากเป็นเว็บของจีน ก็เลยไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไรมามากนัก และได้ความว่า ak47 ลอกแบบ(?)มาจาก Stg44 ของเยอรมัน

ต้นแบบการยิงโค้งของหนังเรื่อง Wanted  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:30:12 AM โดย Boatski » บันทึกการเข้า
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:15:52 AM »

ดูจาก Youtube ดีกว่าครับ ใน Clipmass ก็เอามาจากที่นี่แหละครับ http://www.youtube.com/watch?v=eNAohtjG14c หรือ http://www.youtube.com/results?search_query=burning+ak-47+300+round&search_type=&aq=f

ผมว่าปืนอาก้ายิงจนไฟลุกแบบนี้ไม่แปลกนะครับ เพราะช่องระบายแก็สมันอยู่ตรงแถวกระโจมมือ ยิงต่อเนื่องกันมากๆก็มีพวกเศษดินขับมาสะสมแถวช่องระบายแก็ส พอร้อนได้ที่ก็ลุกติดไฟเลยครับ

ส่วน ปกบ.เอ็ม 60 ถ้าผมจำไม่ผิด เมื่อทำการยิงต้องเปลี่ยนลำกล้องทุก 100 นัดหรือทุก 400 นัดครับ (ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถูกต้องนะครับ ต้องให้ผู้การมะขิ่นมาตอบอีกที  Undecided)

ป.ล. อันนี้ถามผู้การมะขิ่นเพิ่มเติมนะครับว่า ตัวข้อต่อของสายกระสุนปืนกลทั้ง ปกบ.เอ็ม 60 , ปก.38 , ปก.93 สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้อีกหรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ครั้งเดียวทิ้งไปเลยครับ  Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
นายหนหวย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:48:37 AM »

เอ่อ แล้วอย่างตามภาพมีไหมครับน้า ๆ

เอ่อ ล้อเล่นยามเช้าครับ ขออภัยด้วยครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 06:34:59 AM »

ปืนนิ่งดีครับ  รัวหมดแม็กฯ ลำกล้องไม่กระดกซักกะนิดเดียว
ไม่ต้องจับกระโจมด้วย... พระเพลิงท่านจับไว้ให้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:12:45 AM »

ปืนนิ่งดีครับ  รัวหมดแม็กฯ ลำกล้องไม่กระดกซักกะนิดเดียว
ไม่ต้องจับกระโจมด้วย... พระเพลิงท่านจับไว้ให้

ไหว้  คิก คิก คิก คิก
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:43:37 AM »

ยิงเพื่อระบายอารมย์มากกว่า

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:37:46 PM »

ดูจาก Youtube ดีกว่าครับ ใน Clipmass ก็เอามาจากที่นี่แหละครับ http://www.youtube.com/watch?v=eNAohtjG14c หรือ http://www.youtube.com/results?search_query=burning+ak-47+300+round&search_type=&aq=f

ผมว่าปืนอาก้ายิงจนไฟลุกแบบนี้ไม่แปลกนะครับ เพราะช่องระบายแก็สมันอยู่ตรงแถวกระโจมมือ ยิงต่อเนื่องกันมากๆก็มีพวกเศษดินขับมาสะสมแถวช่องระบายแก็ส พอร้อนได้ที่ก็ลุกติดไฟเลยครับ

ส่วน ปกบ.เอ็ม 60 ถ้าผมจำไม่ผิด เมื่อทำการยิงต้องเปลี่ยนลำกล้องทุก 100 นัดหรือทุก 400 นัดครับ (ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถูกต้องนะครับ ต้องให้ผู้การมะขิ่นมาตอบอีกที  Undecided)

ป.ล. อันนี้ถามผู้การมะขิ่นเพิ่มเติมนะครับว่า ตัวข้อต่อของสายกระสุนปืนกลทั้ง ปกบ.เอ็ม 60 , ปก.38 , ปก.93 สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้อีกหรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ครั้งเดียวทิ้งไปเลยครับ  Smiley

ข้อต่อสายสามารถนำมาใช้ได้อีกครับ ...............

ส่วนเรื่อง ปก.เอ็ม 60 ผมรอเจ้าของกระทู้เข้ามาอธิบายครับ ...........ว่ารู้มาจากไหน

เห็นบอกว่า ถ้าไม่เรียน รด. จะไม่รู้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:33:43 PM »

ยิง m60 800 นัดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5qlg5SmcWNE

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
supat
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:58:25 PM »

ยิง m60 800 นัดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5qlg5SmcWNE
น่าจะยิงต่อให้ถึง 1000 เลยนะครับ..เยี่ยมจริงๆ  เยี่ยม

ในความชั่วยังมีความดี ในความอัปปรีย์ยังมีจิตสำนึก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์