เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 92 FS MOD ถามด้วยครับ  (อ่าน 2797 ครั้ง)
อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 01:17:06 PM »

ผมซื้อ 92FS มา ไม่กี่วันนี้เอง
มันติดศูนย์หลังเรืองแสงของ Trijicon Hj04 คู่มือบอกว่าเลื่อนได้
แต่ไม่บอกว่าทำยังไง ใครพอทราบมั่งรึป่าวครับ

แล้วเวลาเข้าเซฟ แล้วเลื่อนสไลด์มาค้างไว้ พอปลดใ้ห้สไลด์ สไลด์กลับมาที่เดิม
จะมีอะไรพังรึป่าวครับ

แล้วก็เรื่องตั้งไกน่ะครับ ทำยังไงให้ไกมันเบาลงได้บ้างครับ ถ้าไม่เอาไปที่ร้าน

อีกอย่าง ผมกำลังจะซื้อไรเฟิลแนว ๆ M16 พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ
เอาไว้ยิงเล่นเฉย ๆ

ขอบคุณครับ

Sunshine follows thunder'..
อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 01:30:37 PM »

อีกอย่างนึงครับ

เวลายิงแห้ง เค้าบอกว่า ต้องใช้ Dummy catridge
พอยิงแล้วมันจะโดนสลัดออกไปรึป่าวครับ
รึว่าค้างอยู่ในรังเพลิง
เพราะถ้ามันถูกสลัดออกไป ก็น่าจะซื้อหลายลูกหน่อย ไม่ต้อง
โหลดหลายที ผมเข้าถูกรึเปล่าครับ

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 02:51:17 PM »

ศูนย์เรืองแสงของไทรจิคอนเป็นแบบมีน็อตขันล็อคไว้หรือเปล่าครับ??  ถ้าเป็นแบบมีน็อตขันล็อคไว้ก็ให้คลายน็อตก่อน แล้วปรับเลื่อนซ้ายขวา  แต่ผมคิดว่าคงไม่จำเป็นนะครับ  เว้นแต่ว่าลองพาดยิงแล้วกลุ่มกระสุนเบี่ยงเบนออกซ้ายขวา  คืออยากให้ลองยิงแบบเดิมๆดูก่อนครับ

การห้ามไกลดนกไว้แล้วดึงลำเลื่อน หรือค้างลำเลื่อนแล้วปลดมัน  ไม่มีอะไรเสียหายครับ  แต่อยากจะแนะครับว่าในยามปรกติให้ใช้วิธีดึงลำเลื่อนถอยหลังนิดหนึ่งแล้วปล่อย ดีกว่าการปลดคันค้าง เป็นการลดภาระสึกหรอของเจ้าตัวปลดคันค้างครับ

กระสุนยิงแห้งใส่ไว้เพื่อป้องกันเข็มแทงชนวนหัก เวลายิงแห้งมันก็อยู่ในรังเพลิงนั่นแหละครับ  ไม่กระเด็นไปไหนเหมือนกระสุนจริง  ซื้อมาใช้ พอเห็นว่าจานท้ายปลอกมันเป็นหลุมลึกมากแล้วก็เปลี่ยนใหม่ครับ  แต่เวลาบรรจุกระสุน ควรใส่กระสุนยิงแห้งไว้ในแม็กแล้วดึงลำเลื่อนขึ้นลำ  อย่าใช้วิธีค้างลำเลื่อนแล้วหยอดใส่รังเพลิงโดยตรงนะครับ

อื่นนอกนี้ไม่ทราบแล้วครับ  Grin

อ้อ... ยินดีกะปืนใหม่ด้วยครับ  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:08:38 PM »

อีกอย่าง ผมกำลังจะซื้อไรเฟิลแนว ๆ M16 พอจะแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ
เอาไว้ยิงเล่นเฉย ๆ
Huh ไรเฟิลแนว M16 ไม่ต้องคิดหาอ่ะครับ ไม่รู้ว่าคุณ อ.หล่ำ หมายถึงไรเฟิลกระสุนชนวนกลางหรือชนวนริม ถ้าชนวนริมจะมีก็แต่เจเกอร์ .22 lr ที่ทำทรงเลียนแบบ M16 กับ AK47 ตอนนี้ก็หาซื้อยากมาก มือ 1 ไม่ต้องคิด อ้อ มีอาร์มสกอร์ของฟิลิปปินส์อีกยี่ห้อหนึ่ง หุ่นพยายามให้คล้าย M16 แต่มันดูพิลึกกึกกือพิกล แต่ถ้าที่บอกมาหมายถึงไรเฟิลชนวนกลางก็หมดสิทธิ์ 100% เพราะรัฐไม่อนุญาตให้ครอบครองไรเฟิลชนวนกลางแบบบรรจุเอง (อัตโนมัติหรือกึ่งอัตโนมัติ) อนุญาตก็แต่ไรเฟิลชนวนกลางที่บริหารกลไกด้วยมือ (พวกลูกเลื่อนหรือปั้มหรือคานเหวี่ยง) เท่านั้น Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2004, 04:12:02 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:20:25 PM »

ศูนย์หลัง ผมดูแล้วมันก็ไม่มีน๊อตนะครับ
แต่คุณอ้ายกล็อกแกล็กบอกให้ลองพาดยิงก่อน
ผมก็นึกได้ ยิงไปสามร้อยลูกแล้วยังไม่ได้พาดยิงเลย

เรื่องการพาดยิงนี่ ที่สนามผมไปยิงส่วนใหญ่หาอุปกรณ์ไม่ได้เลยครับ
ใช้วิธีพาดแขนซ้าย หรือว่า ตั้งบนโต๊ะแล้วยิงได้รึป่าวครับ
กลัวว่าถ้าตั้งบนโต๊ะแล้วยิง จะละเมิดกฎความปลอดภัยยังไงรึป่าว

ส่วนเรื่องที่คุณกล็อกแกล็กบอกว่าให้ใส่่แม็กก่อนแล้วค่อยโหลด
อันนี้รวมถึงกระสุนจริงด้วยรึป่าวครับ
เพราะผมชอบใส่เข้าไปในรังเพลิงทีละลูก ตอนกระสุนใกล้หมดน่ะครับ
แบบว่า ขี้เกียจโหลดใ่ส่แม็ก ไม่ทราบจะทำให้สึกหรอยังไงมั๊ยครับ

ขอบคุณอีกทีครับ

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:23:35 PM »

Huh ไรเฟิลแนว M16 ไม่ต้องคิดหาอ่ะครับ ไม่รู้ว่าคุณ อ.หล่ำ หมายถึงไรเฟิลกระสุนชนวนกลางหรือชนวนริม ถ้าชนวนริมจะมีก็แต่เจเกอร์ .22 lr ที่ทำทรงเลียนแบบ M16 กับ AK47 ตอนนี้ก็หาซื้อยากมาก มือ 1 ไม่ต้องคิด อ้อ มีอาร์มสกอร์ของฟิลิปปินส์อีกยี่ห้อหนึ่ง หุ่นพยายามให้คล้าย M16 แต่มันดูพิลึกกึกกือพิกล แต่ถ้าที่บอกมาหมายถึงไรเฟิลชนวนกลางก็หมดสิทธิ์ 100% เพราะรัฐไม่อนุญาตให้ครอบครองไรเฟิลชนวนกลางแบบบรรจุเอง (อัตโนมัติหรือกึ่งอัตโนมัติ) อนุญาตก็แต่ไรเฟิลชนวนกลางที่บริหารกลไกด้วยมือ (พวกลูกเลื่อนหรือปั้มหรือคานเหวี่ยง) เท่านั้น Grin

ผมอยู่ในอเมริกาครับแล้วเค้าก็อนุญาตนะครับ คุณ Naimai
คือผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ที่ว่า ชนวนกลาง ชนวนริมมันคืออะไรครับ
ถ้าคำถามเชยไปหน่อย ก็ขออภัยด้วยครับ

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:31:27 PM »

Grin ศูนย์หลังไม่มีน๊อตใช้การปรับศูนย์โดยการเคาะขยัยซ้ายหรือขวาตามต้องการครับ การปรับตั้งศูนย์หลังทำได้โดย ต้องการให้กลุ่มกระสุนไปทางไหนเคาะไปทางนั้นครับ Grin
 Grin พาดยิงใช้พาดเอากับโต๊ะก็ได้ครับ พาดแขนซ้ายเดี๋ยวไฟปากลำกล้องจะทำให้ขนแขนไหม้เอานะครับ Grin
 Grin ปืนออโตไม่ควรใช้การหยอดกระสุนลงรังเพลิงแล้วปิดลำเลื่อนครับ เพราะอาจทำให้ขอรั้งปลอกเสียหายได้ ถึงแม้จะไม่เห้นผลทันตาแต่ก็สึกหรอไวกว่าปกติแน่นอนครับ นำกระสุนใส่ซองกระสุนแล้วขึ้นลำปกติดีกว่าครับ ที่จริงผมว่าการโหลดกระสุนใส่แมกแล้วค่อยขึ้นลำปกติง่ายกว่าการหยอดกระสุนในรังเพลิงทีละนัดซะอีก Huh Grin

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:45:15 PM »

อ่อ รับทราบครับ ขอบคุณ คุณ Naimai มาก ๆ ครับ

ที่โหลดทีละลูก ผมคิดว่ามันคลาสสิคดีหงะครับ
แต่ต่อไป ฟังคำของคุณ Naimai แล้ว คงเลิกแล้วล่ะครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:54:03 PM »

รูปที่ ฟุตโน๊ต เปลี่ยนเถอะครับ  ดูแล้วไม่สบายใจครับ เดี่ยวคนอื่นพาลเข้าใจว่า นักนิยมปืน เป็นพวกนิยมความรุนแรงไปด้วย  Huh

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:58:18 PM »

ผมอยู่ในอเมริกาครับแล้วเค้าก็อนุญาตนะครับ คุณ Naimai
คือผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ที่ว่า ชนวนกลาง ชนวนริมมันคืออะไรครับ
ถ้าคำถามเชยไปหน่อย ก็ขออภัยด้วยครับ
Grin อยู่อเมริกาหรอครับ อิจฉาจัง งั้นก็ซื้อเลยครับ AR15 ครับ หรือกระทัดรัดหน่อยก็ M4 Carbine ครับ เรื่องปืนประเภทนี้ต้องถามพี่ ๆ ที่อยู่เอมริกาเหมือนกับคุณ อ.หล่ำแล้วล่ะครับ เช่นพี่ USP40 (ช่วงนี้พี่เค้าอาจหายไปซักพักเพราะอยู่ฟลอริด้าพายุเข้า) พี่ boon คุณ SigPro น่ะครับ แต่ละคนล้วนแต่มีปืนที่คุณอยากได้อยู่แล้วทั้งนั้นครับ ให้คำแนะนำได้แน่นอนครับ Grin
 Grin กระสุนชนวนริม ก็คือกระสุนที่มีชนวนจุดระเบิดอยู่ริม ๆ ขอบ ๆ ของจานท้ายกระสุนครับ มักเป็นกระสุนที่มีหน้าตัดเล็กครับ เช่น .22 LR .22 Magnum เป็นต้นครับ ส่วนกระสุนชนวนกลางก็คือกระสุนที่มีชนวนจุดระเบิดอยู่ตรงส่วนกลางของจานท้ายครับ เช่นกระสุน 9 มม. ที่ยิงอยู่นั่นแหละครับ Grin

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 05:04:28 PM »

รูปที่ ฟุตโน๊ต เปลี่ยนเถอะครับ  ดูแล้วไม่สบายใจครับ เดี่ยวคนอื่นพาลเข้าใจว่า นักนิยมปืน เป็นพวกนิยมความรุนแรงไปด้วย  Huh

จัดให้ครับ

อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 05:12:50 PM »

Grin อยู่อเมริกาหรอครับ อิจฉาจัง งั้นก็ซื้อเลยครับ AR15 ครับ หรือกระทัดรัดหน่อยก็ M4 Carbine ครับ เรื่องปืนประเภทนี้ต้องถามพี่ ๆ ที่อยู่เอมริกาเหมือนกับคุณ อ.หล่ำแล้วล่ะครับ เช่นพี่ USP40 (ช่วงนี้พี่เค้าอาจหายไปซักพักเพราะอยู่ฟลอริด้าพายุเข้า) พี่ boon คุณ SigPro น่ะครับ แต่ละคนล้วนแต่มีปืนที่คุณอยากได้อยู่แล้วทั้งนั้นครับ ให้คำแนะนำได้แน่นอนครับ Grin
 Grin กระสุนชนวนริม ก็คือกระสุนที่มีชนวนจุดระเบิดอยู่ริม ๆ ขอบ ๆ ของจานท้ายกระสุนครับ มักเป็นกระสุนที่มีหน้าตัดเล็กครับ เช่น .22 LR .22 Magnum เป็นต้นครับ ส่วนกระสุนชนวนกลางก็คือกระสุนที่มีชนวนจุดระเบิดอยู่ตรงส่วนกลางของจานท้ายครับ เช่นกระสุน 9 มม. ที่ยิงอยู่นั่นแหละครับ Grin

รบกวนพี่ ๆ USP40 SigPro boon ตอบด้วยนะครับ
และก็ขอบคุณคุณNaimai สำหรับคำตอบด้วยครับ
ปล. ผมว่า อยู่เมกาน่าอิจฉาก็แค่เรื่องซื้อปืนกะเรื่องใช้รถใช้ถนนมั๊งครับ ง่ายกว่าที่เมืองไทย

หน้า: [1]
  พิมพ์