เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:25:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด เคยฝึกยิงฮิปเเละยิงเร็วบ้าง  (อ่าน 3524 ครั้ง)
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:03:01 PM »

ยังไงก็อย่าลืม สติ นะขอรับ
ขอบคุณครับ   ไหว้ :  มีสติ+สตังค์ ชีวิตยั่งยืนครับ  Cheesy
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:06:12 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมยิงระยะ 5   7  เมตรครับ
ยิงแบบ 0 หน้าแตะเป้า ก้อกดเลยครับ
 หลงรัก

pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:12:42 PM »

ท่าน  DawJone ๒๔๙๙  ครับถ้ามีโอกาส เชิญท่านเอารูปมาลงให้ชมหน่อยซิครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:21:42 PM »

เคยยิงพีพีซี ลูกโม่ 10นัด 20 กว่าวินาที ระยะเจ็ดหลาครับ ยิงฮิปแบบ ศรภ.ยังไม่เคยลอง  
ผมคิดว่านาทีฉุกเฉินในระยะประชิดคงไม่มีเวลานอนหลบจัดท่ายิงครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ปืนจริงๆ ผมคงยืนยิงเพราะว่าสามารถเคลื่อนที่ได้คล่องตัวกว่า
วิสัยทัศน์ในการมองเห็นดีกว่า และก็ไวกว่า แค่ชักปืนออกจากซองก็ยังไม่รู้เลยว่าจะนานเกินไปหรือปล่าว? 555 พูดเหมือนเซียนเลย  แต่เวลาปฏิบัติจริงอาจคนละเรื่อง  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2008, 07:28:05 PM โดย Firing Pin » บันทึกการเข้า
mesleeping
Full Member

คะแนน 11

ความตายเบาบางยิ่งกว่าขนนก

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 01:04:45 PM »

เข้ามา ห้องนี้ ได้เทคนิค ยิง ดับเบิ้ล เยอะ เลยครับ    ไหว้

++++++++++Tapee shooting club++++++++++
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 02:43:46 PM »

เคยยิงฮิปกล็อก19 ที่ระยะ15เมตร  2-3นัด/ชุด

หากระสุนตัวเองไม่เจอเลย

3'SF TRAINING COMPANY.
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 11:37:57 AM »

ขออนุญาติครับ   ส่วนมากทุกท่านไปยิงปืนในสนามคงยืนยิงใช่มั้ยครับ เเล้วเคยออกนอกสนามในที่เหมาะยิงท่าอื่นหรือไม่ครับ     ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าถึงเวลาใช้ยิงต่อสู้จริงๆคงไม่ยืนยิงเเน่ครับ  บางครั้งผมก็เเอบไปฝึกยิงในสวนยางครับ  ไหว้
ลองสมัครเรียนที่กองปราบหลักสูตร SPD ดูนะครับมีหลายอรรถรส นอนยิง ยิงหลังที่กำบัง ยิงปืนมือไม่ถนัด ทุกท่ามีเวลาเป็นตัวกำหนด
สุดท้ายยิงเร็ว 7หลา 5นัด 5วิ แค่วิ่งไปจุดยิงก็แย่แล้วครับ ที่มันส์คือมีระดับความสามารถให้ก้าวข้ามต่อไปได้ครับ ยิ้มีเลศนัย เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 02:13:29 PM »

โดยมาก ต้องฝึกที่จะงัดข้อมือ ไม่งั้นจะลงต่ำ
หรือไม่ก็ต้องหนีบแขนให้แนบลำตัว
โดยปกติ เรายิงในสนาม ก็จะเป็นไปในแนวเดิม
จนต้องหันไปยิง โบว์ลิ่งพิน หรือ เป้าเหล็ก
ถ้าจะให้รู้แน่ ก็ต้องทำให้ร่างกาย มีความเหนื่อย หายใจเร็วขึ้น
จังหวะหายใจ จะทำให้เราต้องควบคุมการมองศูนย์
เหงื่อก็ไหลย้อยเข้าตา
หรือถ้าจะยิงเร็ว ก็ตั้งเป้า แบบจะไปหาเรื่องกันเลย
๓ - ๔ เมตรก็พอ แล้วก็เตรียมตัวแจก
ให้เพื่อนเรา ขานเป้าที่จะให้ยิง
จะ ซ้าย กลาง ขวา หรือ อย่างไร ก็แล้วแต่ชอบ
ดูครับ  ว่า เราจะยิงได้ ในลักษณะใด
มีดับเบิ้ล ก็ลองได้เลยครับ
ปัง ปัง ดับเบิ้ลนัดแรก ซิงเกิ้ลนัดสอง
ก็จะทำให้เรารู้ได้ว่า ผลการยิง จะออกมาในแนวใด
แล้วทำการแก้ไข....

เน้น มองศูนย์ก่อน  ช้า ๆ เน้น ๆ
ไม่ต้องเร่ง
เอาไว  ทำทีหลัง
ให้เห็นผล ก่อนดีกว่า

แบบว่ากระโดดตบ10ครับ ลุกนั่ง10ครั้ง ดันพื้น10ครั้ง แล้วจับปืนยิงประมาณนี้ใช้เปล่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:08:21 PM »

ยิงกลางฝนตกหนักเปียกชุ่ม......ปืนจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ........

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:14:54 AM »

ผมเคยลองในสนาม ชุดละ 5 นัดประมาณ 7 เมตร ชุดแรกขึ้นแถวๆหัว ชุดหลังๆจะไปที่หน้าอกหมดครับ ใช้เวลาประมาณ 30 กว่าวินาทีนะครับ คงต้องหัดบ่อยๆถึงจะเร็วกว่านี้ ชักปืน ขึ้นลำ ยิงครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:24:05 AM »

ยิงกลางฝนตกหนักเปียกชุ่ม......ปืนจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ........

แค่นี้ปืนทนได้ครับ.. เสร็จแล้วก็ล้างทำความสะอาดตามปกติ ส่วนคนก็รีบอาบน้ำสระผม ผมห่วงว่าเดี๋ยวจะไม่สบายครับ  Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:31:03 AM »

แบบว่ากระโดดตบ10ครับ ลุกนั่ง10ครั้ง ดันพื้น10ครั้ง แล้วจับปืนยิงประมาณนี้ใช้เปล่าครับ

ครับ   ทำอย่างไร ที่ทำให้ ไม่ใช่ มาถึง ก็เข้าแนวยิง
เมื่อเราเริ่มทรมานตัวเอง ให้นอกเหนือภาวะปกติ
เราจะรู้สึกได้เองครับ ว่า เมื่อเกิดเหตุ เราจะควบคุมได้หรือเปล่า
เมื่อร่างกาย เหนื่อยล้า  เหงื่อไหลเข้าตา  การหายใจที่หอบ หัวใจเต้นรัว
หายใจยาว ๆ เพื่อควบคุมตัวเอง   ศูนย์ที่ไหวไปมาตามการหายใจ
จนต้องกำหนดจุดยิง   ฝ่ามือที่เปรอะไปด้วยทราย   และ หยอดเหงื่อ

ทดลองดูครับ  สนุก ๆ    ยิ้มีเลศนัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:52:56 AM »

ใช้กระดาษ A4 ครับ ติดไว้ที่ระยะ 10 เมตร หรือ ต่ำกว่าครับ แล้วฝึกชัก -> ขึ้นลำ -> ยิง 2 นัด ไม่ให้หลุด A4 ครับ ประหยัดค่าเป้าด้วยครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:48:27 PM »

ยิงฮิปเจ็ดหลานี่สนุกดีครับแต่เวลาจวนตัวจริงๆกลัวสัญชาติญาณจะยกยิงผ่านศูนย์ครับ  หลายปีก่อนช่วงยาบ้าชุกๆตำรวจรุ่นน้องเล่าว่าเคยใช้ปืนยิงวัยรุ่นเสพยาเนื่องจากโดนลูกซองสั้นยิงก่อน ยิงจนหมดแม๊กไม่โดนครับเพราะเด็กมันวิ่งหลบซ้ายๆขวาๆวิ่งเร็วมาก คงจะเพราะเสพยาด้วยแรงเลยเยอะและใจกล้า  ผมเคยเอาปืนออโต้ยิงแผ่นเหล็กยิงให้เร็วๆยิงยากกว่าลูกโม่นะครับ  เอาวีดีโอยิงแผ่นเหล็กของผมมาให้ดูครับ เร็วสุดของผมทำได้แค่เนี้ย

http://s251.photobucket.com/albums/gg294/ranthong/?action=view&current=39.flv

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:58:20 PM »

ถ้าไม่ชะงัก ล่ะแจ๋วเลยครับ

ปืน ถ้าอยู่ในซอง ก่อนยกเข้าแนว ก็เยี่ยมครับ
   เยี่ยม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์