เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:18:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทสกันเห็นๆ เรื่อง ใครอึดกว่ากันระหว่าง M4 กับHK416  (อ่าน 4774 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:43:11 AM »

ผมมองว่าการเมืองภายในและการเมืองระหว่างประเทศก็มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนอาวุธของกองทัพสหรัฐฯด้วยนะครับ จะให้เปลี่ยนไปใช้ปืนของ H&K เยอรมนีมาเลย บริษัทปืนต่างๆในสหรัฐฯก็คงไม่ยอมง่ายๆเหมือนกัน อย่างน้อยพวก ส.ส. ที่มีบริษัทปืนพวกนี้หนุนหลังต้องค้านสุดฤทธิ์แน่ๆถ้ารัฐบาลมีแผนอย่างนั้น

จริงๆปืน M16/M4 มันก็ใช้การได้ดีอยู่แล้วถ้าผู้ใช้งานรู้จักหลักการปรนนิบัติปืนและรู้จักเทคนิคการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ถูกต้อง เพียงเท่านี้อาวุธปืนที่ถือในมือก็สำแดงประสิทธิภาพได้ทุกเมื่อที่ต้องการแล้วครับ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:25:17 AM »

ผมมองว่าการเมืองภายในและการเมืองระหว่างประเทศก็มีผลต่อการตัดสินใจเปลี่ยนอาวุธของกองทัพสหรัฐฯด้วยนะครับ จะให้เปลี่ยนไปใช้ปืนของ H&K เยอรมนีมาเลย บริษัทปืนต่างๆในสหรัฐฯก็คงไม่ยอมง่ายๆเหมือนกัน อย่างน้อยพวก ส.ส. ที่มีบริษัทปืนพวกนี้หนุนหลังต้องค้านสุดฤทธิ์แน่ๆถ้ารัฐบาลมีแผนอย่างนั้น

จริงๆปืน M16/M4 มันก็ใช้การได้ดีอยู่แล้วถ้าผู้ใช้งานรู้จักหลักการปรนนิบัติปืนและรู้จักเทคนิคการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ถูกต้อง เพียงเท่านี้อาวุธปืนที่ถือในมือก็สำแดงประสิทธิภาพได้ทุกเมื่อที่ต้องการแล้วครับ
ไม่เกี่ยวครับ  ปืน M249 , M240 ก็ไม่ใช่ของ US made
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 05:48:04 PM »

ไม่เกี่ยวครับ  ปืน M249 , M240 ก็ไม่ใช่ของ US made
ผมทราบดีครับพี่ว่า M249 กับ M240 เป็นของบริษัท FN ประเทศเบลเยียม

แต่ตอนที่รับปืนกลพวกนี้เข้าประจำการในกองทัพ ก็เงื่อนไขให้ทาง FN ก็ต้องมาลงทุนตั้งโรงงานประกอบปืนใน USA ด้วยไม่ใช่หรือครับ (แล้วตกลงเป็นการซื้อขายแบบ G to G หรือเปล่า ผมก็ยังสงสัยเช่นกันครับ  Huh)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:10:01 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:20:10 PM »

ว้าว ดูคลิปพวกนี้แล้ว หู ตา สว่าง ขึ้น มากมายครับ  H K นี่ผลิต ปืนเยี่ยมจริงๆครับ เราเอา ปลยบ.11 เข้าประจำการนี่ก็หายห่วงสินะ ( เอ หรือเปล่า )

สงสัยนิดนึงครับ ทหารพม่า ใช้  H K จี 3 หรือเปล่าครับ หรือผลิตเองในประเทศ
(unused)
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:32:10 PM »

ว้าว ดูคลิปพวกนี้แล้ว หู ตา สว่าง ขึ้น มากมายครับ  H K นี่ผลิต ปืนเยี่ยมจริงๆครับ เราเอา ปลยบ.11 เข้าประจำการนี่ก็หายห่วงสินะ ( เอ หรือเปล่า )

สงสัยนิดนึงครับ ทหารพม่า ใช้  H K จี 3 หรือเปล่าครับ หรือผลิตเองในประเทศ

ปลย.11 ไทยซื้อสิทธิบัตรมาผลิตเองไม่ใช่หรือครับ?
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:36:17 PM »

ชอบทั้งคู่ ...  Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:18:02 PM »

คนทดสอบแอบเปลี่ยน M4 ใต้น้ำ
อะแว๊บบบบไปละครับ เดี๋ยวจะโดนสหบาทามิใช้น้อย คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:34:58 PM »

เอ...แล้วกระบอกที่เพิ่งประกอบเสร็จ....จะมีการทดสอบจุ่มน้ำยิงหรือเปล่าครับ.... Grin Grin
ลืมบอกไปว่า  ที่เค้ากลัวน้ำกันน่ะ  มันอยู่ตรงน้ำเข้าไปในท่อแก๊สครับ
นอกนั้นไม่มีปัญหาหรอกครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 12:55:52 AM »

ผมกำลังสงสัยว่าตอนที่เทสครั้งสุดท้ายที่ยิงตอนที่ปืนจุ่มน้ำอยู่ยิงไปแล้วรออะไรอยู่ตั้งนานถึงเอาขึ้นมายิงข้างบน  แล้วทำไมก่อนยิงต้องคัดกระสุนทิ้ง1นัดทำไมไม่ยิงไปเลย   ผมมองว่าเป็นการโฆษณาครับ  ไม่ได้อยากจับผิดแต่ดันมีของให้สงสัย ในความคิดผมอาจจะเป็นเทคนิคที่เค้าลองทำกันมาหลายครั้งแล้วว่าช่วยเซฟปืนได้   เหมือนที่ตอนจะยิง M4 แล้วเปลี่ยนหน้ากากกันสะเก็ดมาใช้  แสดงว่าเค้ายิงทดลองกันหลายรอบแล้วกว่าจะคัดชุดที่ดีที่สุดมาให้เราดู  ถ้าM4 แย่ขนาดนั้นกองทัพไอ้กันก็คงเลิกใช้ไปนานแล้วครับ เพราะประเทศเขาก็ไม่ได้ประหยัดกับเรื่องอาวุธ แถมยังเข้มงวดเรื่องมาตรฐานมาก 
ไม่ต้องสงสัยหรอกครับเค้าทำได้จริงครับ    ไม่คุ้มที่จะมาแหกตากันครับ   ไม่ใช่ว่าทาง H&K ทดสอบได้ผู้เดียวครับ
M4 ยังอีกนานที่จะเลิกใช้   ในระหว่างสงครามไม่มีการเปลี่ยนอยู่แล้วครับ   ปืน M4 ที่กำลังใช้อยู่จำนวนมหาศาล
ทาง H&K ไม่มีปัญญาผลิตให้ทันหรอกครับ   อีกอย่างกองทัพเมกา  มีบทเรียนที่แย่เกี่ยวกับการเปลี่ยนอาวุธในระหว่างสงครามมาแล้ว  ไม่เปลี่ยนหรอกครับ 
และหลังสงครามแล้วถ้าจะเปลี่ยนก็คงไม่ใช่ H&K

เข้าใจผิดแล้วครับพี่  Grin ผมไม่ได้บอกว่า HK แหกตาผมเชื่อว่าทำได้จริงครับ....แค่สงสัยว่าถ้าไม่คัดปลอกให้น้ำไหลออก ผลจะเป็นอย่างไร
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 03:11:03 AM »

ผมทราบดีครับพี่ว่า M249 กับ M240 เป็นของบริษัท FN ประเทศเบลเยียม

แต่ตอนที่รับปืนกลพวกนี้เข้าประจำการในกองทัพ ก็เงื่อนไขให้ทาง FN ก็ต้องมาลงทุนตั้งโรงงานประกอบปืนใน USA ด้วยไม่ใช่หรือครับ (แล้วตกลงเป็นการซื้อขายแบบ G to G หรือเปล่า ผมก็ยังสงสัยเช่นกันครับ  Huh)
ไม่รู้เหมือนกันครับ  ผมไม่อยู่ในคณะจัดซื้ออาวุธของรัฐ
ผมกำลังสงสัยว่าตอนที่เทสครั้งสุดท้ายที่ยิงตอนที่ปืนจุ่มน้ำอยู่ยิงไปแล้วรออะไรอยู่ตั้งนานถึงเอาขึ้นมายิงข้างบน  แล้วทำไมก่อนยิงต้องคัดกระสุนทิ้ง1นัดทำไมไม่ยิงไปเลย   ผมมองว่าเป็นการโฆษณาครับ  ไม่ได้อยากจับผิดแต่ดันมีของให้สงสัย ในความคิดผมอาจจะเป็นเทคนิคที่เค้าลองทำกันมาหลายครั้งแล้วว่าช่วยเซฟปืนได้   เหมือนที่ตอนจะยิง M4 แล้วเปลี่ยนหน้ากากกันสะเก็ดมาใช้  แสดงว่าเค้ายิงทดลองกันหลายรอบแล้วกว่าจะคัดชุดที่ดีที่สุดมาให้เราดู  ถ้าM4 แย่ขนาดนั้นกองทัพไอ้กันก็คงเลิกใช้ไปนานแล้วครับ เพราะประเทศเขาก็ไม่ได้ประหยัดกับเรื่องอาวุธ แถมยังเข้มงวดเรื่องมาตรฐานมาก 
ไม่ต้องสงสัยหรอกครับเค้าทำได้จริงครับ    ไม่คุ้มที่จะมาแหกตากันครับ   ไม่ใช่ว่าทาง H&K ทดสอบได้ผู้เดียวครับ
M4 ยังอีกนานที่จะเลิกใช้   ในระหว่างสงครามไม่มีการเปลี่ยนอยู่แล้วครับ   ปืน M4 ที่กำลังใช้อยู่จำนวนมหาศาล
ทาง H&K ไม่มีปัญญาผลิตให้ทันหรอกครับ   อีกอย่างกองทัพเมกา  มีบทเรียนที่แย่เกี่ยวกับการเปลี่ยนอาวุธในระหว่างสงครามมาแล้ว  ไม่เปลี่ยนหรอกครับ 
และหลังสงครามแล้วถ้าจะเปลี่ยนก็คงไม่ใช่ H&K

เข้าใจผิดแล้วครับพี่  Grin ผมไม่ได้บอกว่า HK แหกตาผมเชื่อว่าทำได้จริงครับ....แค่สงสัยว่าถ้าไม่คัดปลอกให้น้ำไหลออก ผลจะเป็นอย่างไร
เหตุผลที่ต้องคัดปลอกด้วยการดึงคันรั้งลูกเลื่อนเพราะ  ยิงนัดแรกออกไปแล้ว  ถึงแม้จะไม่ระเบิด  แต่ลูกเลื่อนไม่ถอยหลัง   เพราะยิงใต้น้ำ   พอจะยิงนัดต่อไปจึงต้องขึ้นลำใหม่
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 03:14:06 AM »

ไม่รู้เหมือนกันครับ  ผมไม่อยู่ในคณะจัดซื้ออาวุธของรัฐ

เหตุผลที่ต้องคัดปลอกด้วยการดึงคันรั้งลูกเลื่อนเพราะ  ยิงนัดแรกออกไปแล้ว  ถึงแม้จะไม่ระเบิด  แต่ลูกเลื่อนไม่ถอยหลัง   เพราะยิงใต้น้ำ   พอจะยิงนัดต่อไปจึงต้องขึ้นลำใหม่

ขอบคุณมากครับพี่ที่ให้ความกระจ่าง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 03:23:19 AM »

บ่เป็นหยัง
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 01:18:19 PM »

เอ....ปืน sig ของผมจะยิงแบบนั้นได้ไหมน้อ.... Huh Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 09:55:04 PM »

เอ....ปืน sig ของผมจะยิงแบบนั้นได้ไหมน้อ.... Huh Grin
ก็ลองดูซิ  ตามหลักวิชาการมันได้อยู่แล้ว  แต่อยากเห็นโอ๊คหลานรัก  ลงแช่ในสระน้ำช่วงนี้ดู  เอ....รออีกซักเดือนดีกว่าจะได้เย็นกว่านี้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์