เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:22:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลดความร้อนแรงนิดนึงนะครับดัวย 27 ข้อที่พี่ๆควร ระวังเวลาไปญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 3511 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:58:43 PM »

เอาของจริงมั่งดีกว่า
-ราเมงของจริงที่ร้านในญี่ปุ่นอร่อยและชามใหญ่กว่าราเมงเบอร์8บ้านเรามากๆๆๆๆๆๆใช้จวักซดน้ำครับ
-นักเรียนวัยรุ่นหญิงใส่ถุงเท้าขาวยาวถึงเข่าและชอบนั่งเปิดหวอโชว์ กกน. ตามสถานีรถไฟเป็นเรื่องจริงผมเดินไปมามีบางคนเดินมาคุยจะนำเสนออะไรไม่ทราบแต่
 พอคุยกันไม่รู้เรื่องก็ต้องฉากออกไป ผมคุยอังกฤษเขาพูดญี่ปุ่น..เซ็ง
-คนญี่ปุ่นใช้รถไม่กี่ปีแล้วทิ้งเปลี่ยนรุ่นใหม่.....ไม่จริงเลยทุกร่นเก่าๆที่บ้านเรายังขับได้ที่โน่นผมก็ยังเห็นคนญี่ปุ่นไม่ได้รวยทุกคน....คนเก็บกระป๋องขวดเครื่องดื่มยังมีอัน นี้แม้แต่ในเยอรมันก็เยอะ
-คนญี่ปุ่นใช่ว่าจมีน้ำใจและสุภาพกับคนทั่วไปเสมอไป..ผมเคยปั่นจักรยานไปแวะฉี่ในปั๊มถูกด่าไล่ออกมาเพราะเขาเอาไว้ให้ลูกค้าเขา
-เครื่องใช้ไฟฟ้าถูกจริงน่าซื้อแต่ ใช้ไฟ 110 โวลท์ คุณต้องมาสั้งพันหม้อแปลงในเมืองไทยนะครับ 220/110 โวลท์ ไม่แพงครับซื้อมาได้แต่ยกเว้นวิทยุหรือ TUNNER
 เพราะบ้านเขาคลื่น FM 76-100(MHz)ย่านความถี่จะต่างกับบ้านเรา 88-108 (MHz) ตัวเลขของญี่ปุ่นไม่แน่ใจแต่ของเรานั้นแค่นี้แหละครับถ้าเอามาไม่แน่ใจว่าแถวคลองถมช่วยคุณแปลงได้หรือเปล่า
-มือถือใช้คนละระบบกับบ้านเราเจอเครื่องสวยๆถูกก็ไม่ต้องซื้อเอามาใช้ไม่ได้
-รูปภูเขาไฟฟูจิที่เห็นสวยๆในภาพนั้นถ้าไม่มิหิมะตกมันคือเขาหัวโล้นลูกรังแดง..น่าเกลียดไม่น่าดู...อย่าไปถ้าไม่มีหิมะคุณจะผิดหวังและเซ็ง
-คนญี่ปุ่นโบราณเตี้ยม่อต่อที่เราเรียกไอ้ยุ่นนั้นมีส่วนจริงไม่น้อยเพราะสถานีรถไฟใต้ดินในโตเกียวหลังคาเตี้ยมากๆผมสูงราว 170 แต่ต้องเดินก้มเพื่อมุดขอบหลังคา
เป็นระยะๆ
ท่านเจ้ากระทู้นี่ของแท้จริงครับ
เรื่องรถยนต์ที่ใช้แล้วเปลี่ยนใหม่เพราะว่ากฏหมายบ้านเขามีกฏว่า 10 ปีรถต้องเปลี่ยนใหม่ครับ หากยังดันทุรังเก็บไว้ใช้ต้องเสียภาษีบานเบอะครับ มันไม่คุ้มก็เลยมีแต่รถใหม่ๆ ส่วนรถเพื่อการสะสม  ไม่เสียภาษีป้าย ก็เอามาวิ่งถนนไม่ได้ครับตำรวจจับครับ ช่วงหลังกฏใหม่มาว่า(บางพื้นที่) รถเกิน 10 ปีห้ามเข้าเขตเมืองครับ

ส่วนเรื่องนักเรียนหญิงที่มาคุยมักเหมือนคนเชียร์แขกเข้าร้าน อาหาร/เครื่องดื่มครับ ที่เคยโดนมากะตัวนะครับ(ไปเดินที่เที่ยวมาละสิ!)

เรื่องแปลงคลื่นวิทยุ อย่าเอามาเลยครับวิทยุญี่ปุ่น ปวดหัวเปล่าครับ ส่วนวิทยุสื่อสารด้วย ติด J - mark แก้ไม่ได้ ถึงได้ก็ไม่คุ้มซื้อเมืองไทยดีกว่า

คนญี่ปุ่น ส่วนมาก(ไม่ไช่ทุกคน) ดูถูกคนต่างชาติ(รวมถึงคนไทยด้วย)

ปล.ข้างบนเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ผมเดินอยู่ที่สถานีรถไฟเมืองโอตะไกลจากโตเกียวราวๆ 150 กิโลเมตรเป็นต่างจังหวัดเงียบๆไม่พลุกพล่านมีนักเรียนหญิงมานั่งรอรถกันเต็มจนขี้เกียจจะดู
หวอแล้วเพราะอายเองเปิดเผยกันอย่างจงใจโจ่งแจ้ง...ก็มีในกลุ่มนั้นแหละหันมามองผม..พอผมเดินจะเข้าห้องน้ำชายก็ลุกมาถามอะไรไม่ทราบถามไปถามมา
ไม่ได้ความกันหล่อนเลยเดินไปนั่งจับกลุ่มกันที่เดิม.....ผมน่าจะเรียนภาษาญี่ปุ่นไปบ้างนะ
เมืองโอตะนี้จะเป็นที่ตั้งของโรงงานรถยนตร์ ซูบารุ ที่ขาซิ่งบ้านเราเหล่าวัยแรงซูฮกเป็นสาวกของแรงคันนี้กันเพียบนั่นแหละครับ

ไม่กี่ปีต่อจากนั้นบริษัทก็พาไปเที่ยวญี่ปุ่นแถวทะเลสาปอะไรไม่ทราบค้างที่โรงแรมริมทะเลสาปนั่นแหละ....ผมโชคดีตอนหัวค่ำขณะที่ผมเดินออกจากลิฟท์
ก็มีนักท่องเที่ยวสาวๆญี่ปุ่นวิ่งเล่นซนไล่กันจนคนหนึ่งเสียหลักมาล้มก้นจ้ำเบ้าต่อหน้าผมพวกหล่อนเพิ่งกลับจากการอาบน้ำพอล้มผ้าถุงแบบญี่ปุ่นก็เปิดออกมา
ต่อหน้าสายตาผม.....โชคดีที่หล่อนนุ่ง กกน. บางๆ ไม่งั้นผมคงเป็นตากุ้งยิงจนเที่ยวไม่สนุกแน่ แต่ผมก็มองเห็นยอดเขาฟูจิหมดแล้วทั้งที่พรุ่งนี้เราจะไปเขาฟูจิจริงๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 06:11:16 PM »

ขอบคุณในความพยายามของน้องนะครับ..ทั้งเนื้อหาและความยาวในการพิมพ์
แต่พี่ไม่แน่ใจว่าพี่่ๆและท่านอาวุโสจะอินกะน้องหรือเปล่า..
และระวังๆไว้ด้วย...หลายๆท่านในนี้อาจจะประหลาดกว่าทีน้องรู้จักก็ได้นะ
เดี๋ยวจะตะโกนท่าไม้ตายออกมาไม่ทัน (ข้อ 21)
โชคดีนะน้อง... Smiley Smiley

อย่าลืมฝากบอก จขกท. ด้วยนะครับ ว่าคนบ้า ทำรายตัวเองก็มี  ขนาดกัดปากตัวเองเลือดออก 
ต้องทำใจละครับ  ไม่รู้จะโทษอะไรดี พันธุกรรมหรือสิ่งแวดล้อม 

....ตามล่า...อีตอแหล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:07:13 PM »

อ่านแล้วนึกถึงอดีตครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:13:12 PM »

อ่านแล้วนึกถึงอดีตครับ

คิก คิกอดีต ของท่านThanapong คงประทับใจมากๆเลย...แหะๆ....ถ้าไม่ลับ - ปกปิด ..ก๊อ อยากฟังง่ะ

สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 01:09:02 PM »

อืมจะไปญี่ปุ่น ต้องหัดภาษาไปหน่อย เวลาเด็กสาว ๆ มาถามราคาจะได้ตอบถูก อิอิ น้ำลายหก

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 02:33:13 PM »

เอ้า.. ช่วยอีกข้อหนึ่ง เวลาท่านไปญี่ปุ่น อย่าแอบถ่ายรูปเด็กนักเรียนนะครับ..เดี๋ยวโดนจับ  Grin

ผมสนใจเฉพาะ คนที่ถูกที่ถูกเวลาเท่านั้นครับ เจ้าของกระทู้เขาออกตัวแล้ว ยังไม่วายอีกแนะ

เอ้า!เข้าเรื่องดีกว่า ผมเคยครั้งนึงครับ ฤดูร้อนวันนั้นถอยกล้องมาใหม่ด้วยไม่ถึง24ชั่วโมงเลยครับ ก็คนมันร้อนของนี่ ผมก็ไปชายหาดแห่งหนึ่งของญี่ปุ่นเลยครับ กดไปทั้งหมดกว่า 1000 ใบครับ (เปรมเลยครับ)  กลับมาบ้าน คนที่บ้านบอกเฮ้ยทำไปได้ไงทำไมตำรวจไม่จับ(มึง)วะ  ผมงงเลยครับเขาบอกว่าทำอย่างงี้ตำรวจจับครับ(อ่าว)  แต่สิ่งที่ได้กลับมาทั้งขาวทั้งบึ้มครับ

ปล.อย่าเลียนแบบผมเลยครับ คุกขึ้นมาฮาไม่ออกครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 02:43:06 PM »

เรื่องจริงหรือล้อเล่นครับเนี่ย ที่ถ่ายรูปสาวญี่ปุ่นไม่ได้ แบบไหนถ่ายได้ แบบไหนถ่ายไม่ได้

ไม่น่ามีกฎหมายล้าหลังขนาดนี้นะประเทศนี้ คราวหลังมาบ้านเราก็ห้ามมันมั่งจับมั่งจะได้รู้ว่ามันโลกยุคไหนกันแล้ว

โธ่....ทำเป็นหน้าบางหรือเปล่าผมเห็นมีหนังสือคูณวางขายตามร้านสะดวกซื้อทั่วไปเลยแบบเซ็นเซอร์น้อยจนไม่รู้จะเซ็นเซอร์ทำไม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 04:13:09 PM »

เรื่องจริงหรือล้อเล่นครับเนี่ย ที่ถ่ายรูปสาวญี่ปุ่นไม่ได้ แบบไหนถ่ายได้ แบบไหนถ่ายไม่ได้

ไม่น่ามีกฎหมายล้าหลังขนาดนี้นะประเทศนี้ คราวหลังมาบ้านเราก็ห้ามมันมั่งจับมั่งจะได้รู้ว่ามันโลกยุคไหนกันแล้ว

โธ่....ทำเป็นหน้าบางหรือเปล่าผมเห็นมีหนังสือคูณวางขายตามร้านสะดวกซื้อทั่วไปเลยแบบเซ็นเซอร์น้อยจนไม่รู้จะเซ็นเซอร์ทำไม

เวลาถ่ายก็อย่าให้เขารู้สิครับ  ไอ้ยุ่นมันว่าหากเจ้าตัวเขาไม่ยินยอมเขาแจ้งจับเราได้ หากเขาไม่รู้เขาก็ไม่แจ้งจับเราครับ

ส่วนหนังสือ - ดีวีดี แบบไม่เซ็นก็มีครับ ต้องรู้แหล่งครับมันแอบตำรวจ(ญี่ปุ่น)ขายครับ ส่วนแบบตัวเป็นๆก็รู้อยู่นะครับ

เรื่อง หน้าหนาหน้าบางอย่าคิดมากเลยครับ บ้านเราเมืองพุทธ ดันดังอันดับหนึ่งครับ

ในความคิดผมนะครับในเมื่อคุณกล้า ใส่วาบหวิวเดินตามที่สาธารณะได้ ทำไมผมจะถ่ายรูปไม่ได้ครับ แต่ย้ำว่าไม่ถ่ายใต้กระโปรง หรือถ่ายจากมุมสูงนะครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์