เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:32:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครง k .22 เป็นแบบไหนครับ  (อ่าน 2678 ครั้ง)
irontank
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 06:34:35 AM »

คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องปืน เห็นเขาบอกว่ามีป์นโครง k ขาย 12000  ผมนึกภาพไม่ออกครับว่าปืนรูปทรงยังไง ยี่ห้ออะไร ดีไหม  พี่ๆท่านใดจะอนุเคราะห์ ให้ข็อมูล ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

อีกข้อครับ คือ ผมซื้อปืนที่ร้านกรุงเทพ  มาโดยจ่ายเงิน ได้ปืน มา แล้วประมาณ 2 เดือน ทางร้านก็ส่ง ใบทะเบียน ป4 มาให้ พร้อมใบรับรองการโอนจารสถานีตำรวจ  อยากทราบว่า จะไปโอนเป็นชื่อผม เขามีกำหนดระยะเวลาหรือเปล่าครับ ผมปล่อยไว้ 2 ปี แล้วครับ ไม่ได้ไปแจ้งที่อำเภอเป็นชื่อผม(โอน)เลยครับ  ถ้าโดนค้นจะโดนข้อหา ปืนผิดมือ หรือเปล่าครับ
                                                                                                     จาก คนความรู้น้อยเรืองปืน
ขอบคุณมากคัรบ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 12:06:45 PM »

ถ้าเป็น โมเดล 17  K22 ก็จะเป็นปืนเกรดสูงของ สมิธฯ   ใช้ฝึกเพื่อยิงปืนลูกโม่ชนวนกลาง
ข้อสอง  บอกให้ชัดกว่านี้
ตอนซื้อปืน คุณมีใบ ป.3 หรือเปล่า  เป็น ป.3 ที่ระบุว่าซื้อปืนจากไหน  และ ป.3 น่าจะหมดอายุไปแล้ว
ใบ ป.4 มาให้หลังจากนั้นถึง 2 เดือน  เป็นชื่อใคร  ถ้าเป็นชื่อเจ้าของเดิม  ควรจะให้มาพร้อมกับปืน
irontank
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 04:56:13 PM »

ขอบพระคุณมากครับ คุณสุพินท์  ขออภัยด้วยครับ ที่อธิบายไม่กระจ่าง
 คืออย่างนี้คัรบ ผมขอใบป.3 เมื่อ เดือนมิถุนายน 2544 ระบุว่า ซื้อปืน ขนาด 9 มม. ที่กรุงเทพ พอเดือน กรกฎาคม ผมก็ไปซื้อปืน ที่ร้านแถวๆ หลังวัง โดย ได้ปืนกับแมก 1 อัน ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ  เจ้าของร้านบอกว่าแล้วจะส่งใบ ป4 ไปให้ทีหลัง      พอเดือนตุลาคม เจ้าของร้านถึงจะส่งใบ ป4 มาให้ และใบแจ้งจำหน่ายทะเบียน  แล้วผมก็ไม่ได้ดำเนินการใดๆอีกเลย จนกระทั่งทุกวันนี้ครับ ถ้าจะไปโอนเป็นชื่อผมตอนนี้ได้หรือเปล่าคัรบ
                                                                                                                             ด้วยความเคารพอย่างสูง
                                                                                                                                        irontank
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2004, 07:37:37 PM »

ขอบพระคุณมากครับ คุณสุพินท์  ขออภัยด้วยครับ ที่อธิบายไม่กระจ่าง
 คืออย่างนี้คัรบ ผมขอใบป.3 เมื่อ เดือนมิถุนายน 2544 ระบุว่า ซื้อปืน ขนาด 9 มม. ที่กรุงเทพ พอเดือน กรกฎาคม ผมก็ไปซื้อปืน ที่ร้านแถวๆ หลังวัง โดย ได้ปืนกับแมก 1 อัน ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ  เจ้าของร้านบอกว่าแล้วจะส่งใบ ป4 ไปให้ทีหลัง      พอเดือนตุลาคม เจ้าของร้านถึงจะส่งใบ ป4 มาให้ และใบแจ้งจำหน่ายทะเบียน  แล้วผมก็ไม่ได้ดำเนินการใดๆอีกเลย จนกระทั่งทุกวันนี้ครับ ถ้าจะไปโอนเป็นชื่อผมตอนนี้ได้หรือเปล่าคัรบ
                                                                                                                             ด้วยความเคารพอย่างสูง
                                                                                                                                        irontank
เอาใบที่คุณได้รับมาจากร้าน ไปที่อำเภอท้องที่คุณ ให็กับ จนท. ออกใบ ป.4 เป็นซื่อคุณก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ ค่า ป.4 500 บ.
irontank
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:26:22 AM »

ขอบพระคุณมากครับคุณครูดำ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2004, 06:26:32 PM »

ฮ่า ๆ อยากได้ปืนแต่ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรนี่ก็ลำบากเหมือนกันนะครับ

ทำอย่างครูดำว่านั่นแหละครับ  เอาเอกสารต่าง ๆ ให้มากที่สุดที่จะทำได้ ไปที่อำเภอถามว่าจะต้องทำอย่างไร  หากทางนายทะเบียนสอบถามก็ตอบเขาไปตามจริงครับ  เพราะหากที่อำเภอมี ป.3 (ตั้นขั้วอยู่)  ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ  นอกจากค่าปรับ  กับค่าน้ำชาบ้างหากไม่อยากมีปัญหาเรื่องการที่เจ้าหน้าที่งอแง่จ้า...

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1]
  พิมพ์