เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:34:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตีความหน่อยครับ  (อ่าน 1075 ครั้ง)
AeoLis
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 01:27:44 AM »

ในกรณี ที่ ผม ยังไม่มีป.3 แต่เกิดไปเจอ ปืนที่บุคคล อื่นลงขายไว้(ทะเบียนบ้านและทะเบียนปืนกรุงเทพเหมือนกัน) ผม จึงนัด ตกลงซื้อ โดย ที่ ผม นำเอกสารไปขอ ป.3 แบบ โอนจากบุคคล พร้อมกันนี้ เจ้าของปืนได้นำใบ ป.4 ตัวจริง และ ปืน เพื่อไปตรวจสภาพ และ ไปสลักหลัง ต่อ หน้านายทะเบียนปืน ในกรณนี้ ถือเป็นโอนลอยหรือ ไม่..........
   ในกรณีเดียวกันต่อจากเมื่อกี้ หลัง จาก คุยกับนายทะเบียนปืนแล้ว นายทะเบียน กล่าวในทำนองว่าใบป.3ผ่าน พร้อมทั้งให้เขียนชื่อที่อยู่ลงในไปรษณีย์บัตร เพื่อแจ้งให้มารับใบ ป3 ณ.ตอนนั้นเอง หากผม จ่ายเงิน พร้อมนำทั้ง ใบ ป.4 ตัวจริงและปืน ที่ผม ซื้อ ไว้กลับบ้านผม ถือ เป็นการโอนลอยหรือไม่.........
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2009, 01:29:34 AM โดย AeoLis » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 08:41:25 AM »

"โอนลอย" คือสลักหลัง ป.4 ไว้ว่าขายให้...  โดยผู้ที่มีชื่อว่าจะซื้อนั้นยังไม่ได้ทำ ป.3 มาให้เรียบร้อยก่อนครับ
คือขายก่อน  ขออนุญาตทีหลัง

กรณีคุณไปทำความตกลงกันต่อหน้านายทะเบียน  ได้รับการยืนยัน "ทำนองว่า ป.3 ผ่าน"  คุณจ่ายเงินให้ไป  เอาปืนพร้อม ป.4 กลับบ้าน
ถ้าหลังจากนั้นสมมุติ ป.3 ไม่ผ่าน  มันก็จะกลายเป็น "โอนลอย" ครับ  คนขายมีความผิดที่ขายให้คนไม่ได้รับ ป.3   
ส่วนคนซื้อก็มีความผิดที่ครอบครองปืนโดยไม่มีใบอนุญาต

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์