เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:17:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามข้อมูลผู้รู้เกี่ยวกับ ปืน ปลย. 83  (อ่าน 9182 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2004, 09:58:32 PM »

ขออนุญาตถามนะครับ  อยากรู้ว่าอานุภาพการสังหารของกระสุน .30ของปืนcarbineเทียบกับ5.56 อันไหนมากกว่ากัน และปัจจุบันนี้มีไรเฟิลตลาดที่ใช้กระสุน.30ของปืนcarbineหรือเปล่าครับ
5.56 เหนือกว่าครับ  ความเร็วเป็นปัจจัยของอำนาจสังหารที่สำคัญมากเรื่องหนึ่ง
ไรเฟิลตลาด.30 คาร์ไบน์  ส่วนใหญ่ก็เลียนแบบปืนทหาร  บางยี่ห้อก็เป็นสแตนเลส

นี่แหละครับที่ผมสงสัยที่สุดตอนเรียน รด.  ว่า ปสบ.87 นี่มันเป็นปืนสั้นตรงไหน?...คำตอบที่ได้รับจากครูฝึกคือความเงียบครับ Cheesy
ก็มันสั้นกว่า ปลย.ยังไงครับ   คือ ป.(ตัวเดียว) ทหารจะหมายถึงปืนใหญ่  ปล.ก็ปืนเล็ก  ปก.ก็ปืนกล  ปลย.ก็ปืนเล็กยาว   แต่ ปลส. อันนี้เฉพาะตำราของกองทัพบก ดันมีตั้ง 2 ความหมาย  คือปืนเล็กสั้น  กับปืนเล็กยาวลำกล้องสั้น
moodaeng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 10:38:43 AM »

น่าจะเป็นปืนเล็กยาว Arisaka ของญี่ปุ่นนะครับ  พ.ศ.  2483 เป็นช่วงต้นๆของสงครามโลกครั้งที่สอง
ตอนนั้นรัฐบาลเรามีความสัมพันธ์อันดีกับญี่ปุ่น   และเรามีกรณีพิพาทอินโดจีนกันฝรั่งเศล
อังกฤษและอเมริกาจึงไม่ยอมขายอาวุธให้เรา  ฝรั่งมันก็ช่วยฝรั่งด้วยกัน
พ่อผมเคยฝึกกับปืนแบบนี้สมัยเป็นทหารที่ กรมอากาศโยธิน ประมาณ พ.ศ. 2511
ท่านบอกว่าเป็นปืนเล็กยาวมีลูกเลื่อนตุ่มโตๆ  ยิงหนึ่งครั้งกระชากลูกเลื่อนหนึ่งครั้งเพื่อคัดปลอกและ
บรรจุนัดใหม่เข้ารังเพลิง  
ถ้าแบบ 88 ละก็คงรู้จักกันดี คือ M1 Garant ของอเมริกา  ไทยได้มาใช้หลังสิ้นสงครามโลกครั้งที่สอง
ผมก็เคยใช้ฝึกแทงปืน ตอนเรียน ร.ด. ครับ  
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 05:08:04 AM »

เรียนถาม  ท่าน สุพินท์  ครับ  ประดับความรู้ครับ
แล้ว สปริงฟิลล์ ๑๙๐๓  เคยประจำการในกองทัพใหมครับ...ขนาด ๓๐/๐๖ ครับ...แล้วเรียกอย่างไร...
ใช้เป็นปืนตามภารกิจแบบใดครับ  ขอดูรูปด้วยครับ...ถ้ามีครับ
จัดเป็นปืนต้องห้ามสำหรับประชาชนหรือเปล่าครับบบบบ.... หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 05:46:17 AM »

กระบอกนี้สภาพยังดีอยู่เลย  Wink
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 06:54:28 AM »

เรียนถาม  ท่าน สุพินท์  ครับ  ประดับความรู้ครับ
แล้ว สปริงฟิลล์ ๑๙๐๓  เคยประจำการในกองทัพใหมครับ...ขนาด ๓๐/๐๖ ครับ...แล้วเรียกอย่างไร...
ใช้เป็นปืนตามภารกิจแบบใดครับ  ขอดูรูปด้วยครับ...ถ้ามีครับ
จัดเป็นปืนต้องห้ามสำหรับประชาชนหรือเปล่าครับบบบบ.... หลงรัก

ไม่มีใช้งานในกองทัพไทยครับ  (มีเพื่อศึกษา)  แต่ยูซอมเคยนำเข้ามามอบให้กระทรวงมหาดไทยจำนวนหนึ่ง  ใช้ในกองกำลังกึ่งทหาร  เรียกว่า ปลย.๘๘
ปัญหาทางกฎหมายค่อนข้างซับซ้อน  ต้องตีความกันยาวมาก  ว่าง ๆ จะเขี่ยลูกให้ทีมกฎหมายเขียนลง อวป.  เอาสั้น ๆ ว่าถ้าสั่งเข้ามา หรือมีการจดทะเบียนก่อน พ.ศ.๒๔๙๑ กับหลัง พ.ศ.๒๕๒๒  ก็ไม่ผิดกฎหมาย   แต่ถ้าเป็น ป.๔ ที่ออกระหว่าง พ.ศ.๒๔๙๑-๒๕๒๒  ต้องถือว่าเป็น ป.๔ ที่ออกโดยฝ่าฝืนกฎหมาย

แต่ถ้าเป็นเมาเซอร์ อาริซากะ ในตระกูล ปลย.๔๕, ปลส.๔๗ ,ปลย.๖๖ และ ปลย.๘๓  ยังผิดกฎหมายอยู่จนถึงปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2005, 06:59:03 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 09:11:54 AM »

อยากให้ท่านผู้การสุพินท์ เอาปลยบ.88 มาทดสอบให้ดูบ้างครับ เพราะชอบตั้งแต่เรียน รด. เป็นปืนในฝันของใครหลาย ๆ คน ครับ 
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 11:07:08 AM »

ผมก็อยากเห็น  ชัด ๆ ครับ ว่า ปลย.88 สภาพชิ้นส่วนครบ มันเป็นอย่างไรบ้างครับ

มีทดลองยิงด้วยยิ่งดีครับ...... หลงรัก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 09:32:35 PM »

อยากให้ท่านผู้การสุพินท์ เอาปลยบ.88 มาทดสอบให้ดูบ้างครับ เพราะชอบตั้งแต่เรียน รด. เป็นปืนในฝันของใครหลาย ๆ คน ครับ

ขอพักซักอาทิตย์นึง  แล้วจะลองติดต่อดูครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:50:56 PM »

ขอพักซักอาทิตย์นึง แล้วจะลองติดต่อดูครับ

ขอบคุณคร้าบ.....................ขอให้ผู้การเก็บแรงไว้ เพื่อให้ความรู้แก่พวกเราครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์