เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:20:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาปืนทำไมต่างกันขนาดนี้ ....กรณี cz rami/glock  (อ่าน 2746 ครั้ง)
nut40
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 03:19:41 PM »

ติดตามอ่านบอร์ดนี้มานานได้ความรู้เรื่องปืนมากๆ  แต่ก็นั่นแหละตามประสาคนที่ชอบใช้หลักกาลามสูตรจึงได้ค้นคว้าหาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อให้กระจ่างในข้อสงสัยที่ค้างคาใจ

ยกตัวอย่างเช่นเรื่องราคาปืน เช่น cz rami p กับ glock 26

ถ้าราคาโควต้ากทม.แต่ละร้านราคาต่างกันอยู่ประมาณ 7000 บาท

ถ้าเป็นโควต้าตจว.แต่ละร้านราคาจะต่างกันอยู่ประมาณ 5000 บาท

....แต่ราคา โควต้าตจว.(ที่ขายโดยร้านปืนกทม.)กับโควต้ากทม.จะต่างกันตั้งแต่หมื่นกว่าถึงเกือบสองหมื่นบาท(แม้ไม่ใช่ร้านแขก)

ถ้าซี้ซั้วไม่อ่านเว็บนี้แล้วไปซื้อปืนอาจจะเสียเงินเพิ่มไปเปล่าๆแน่นอน(ต่ไฮโซเขาคงไม่แคร์มั้ง)
พี่ๆพอจะให้เหตุผลได้ไหมครับ  ปัจจัยอะไรที่ทำให้ราคาต่างกันมากขนาดนั้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 04:08:28 PM »

ถ้าผมทราบจะบอกคุณเป็นคนแรกเลยครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาเป็นว่าเรายังต้องง้อเค้าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 04:31:13 PM »

อย่าไปตื่นตกใจกะราคาปืนช่วงนี้ครับ   เห็นว่ามีแต่คนง้อร้านปืนเลยตั้งราคากันตามอำเภอใจ      แพงเราก็ไม่ซื้อก็เท่านั้นเอง   ก็อยากจะรู้เหมือนกันว่าราคามันจะอิ่มตัวที่ตรงไหน   แล้วประชาชนอย่างเรายังคงมีเงินซื้อกันอีกเหรอท่ามกลางสภาพชีวิตที่บีบคั้นขึ้นทกๆวัน 
     ถ้าแค่จะใช้ป้องกันทรัพย์สินหาปืนยาวลูกซองก็ได้ครับตัดลำกล้องให้สั้นหน่อย    ราคาถูกกว่าเยอะปืนสั้นตอนนี้โดนปั่นราคาบิดเบือนไปจนเกินจริง  หลงรัก     
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 04:58:05 PM »

ราคาในตอนนี้ร้านถูกสุดก็ยังถือว่าแพงครับท่าน  ไม่รู้จะโขกราคากันถึงไหน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 05:20:31 PM »

เป็นมานานแล้วครับ  โดยเฉพาะ ปืนสั้นโครงเล็กๆ  ราคาใหม่หน้าร้าน จะสูงกว่าปืนแบบอื่นเสียอีก (ว่าโดยเปรียบเทียบ)

แต่ปืนโครงเล็ก ในตลาดมือสอง ราคากลับถูกกว่าปืนโครงกลางเยอะ

เป็นไปตาม ดีมานด์ ครับ  ลองถามคนที่อยากมีปืน แต่ไม่ใช่นักเล่นดูสิครับ  ปืนที่เขาอยากได้ มักจะเลือกที่ ขนาดเล็กไว้ก่อน เพราะคิดเผื่อพกพา จับถือง่าย  เอาไว้ป้องกันตัว ซื้อเพียง 1-2 กระบอก ไม่คิดจะแข่ง จะยิงเล่น มีเพื่อความอุ่นใจเท่านั้น  เมื่อความต้องการสูง ราคาก็สูงตามครับ

ตรงกันข้าม ราคาปืนยาว ในบ้านเราผมว่า ส่วนมาก ราคาพอรับได้ครับ

เรื่องร้านปืนเอากำไรสูง  พูดยากครับ  เงินใครๆก็อยากได้  เวลาตั้งราคาขาย เขาก็ต้องคิดเปรียบเทียบ กะผลกำไรของธุรกิจอื่นด้วย เช่น ขายก๋วยเตี๋ยว  กำไรต่อชิ้นน้อย แต่ถ้าเรียกลูกค้าเข้าร้านได้ สามารถเพิ่ม ซัพพลาย ได้ไม่ยาก   แต่ร้านปืนเพิ่มไม่ได้ครับ

หากเป็นเรื่อง ร้านปืน แหกตา หลอกลวง โมเมตั้งยี่ห้อใหม่  ตั้งราคาเกินราคาตลาด หลายเท่าตัว อย่างนั้น ควรประนามครับ

ถ้าจะพูดต่อเรื่องจะยาวไปอีก เอาเป็นว่า  " ซื้อปืนที่ถูกกฎหมาย ตามกำลังทรัพย์ของตนแล้วจะเป็นสุขครับ"

....ตามล่า...อีตอแหล
ืืnut40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 10:40:05 AM »

ทำการค้าต้องมีกำไร...เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

แต่...ไม่อยากให้ร้านที่เราๆท่านๆยกย่อง ไปทำตัวแบบน้องแขกน่ะครับ

คือไม่โดนตั้งข้อรังเกียจแบบร้านแขก  แต่โขกราคาใกล้ร้านแขกเข้าไปเรื่อยๆ..อย่างนี้เรียกว่า..ร้านแขกดอย..ครับ

สรุปแล้วตอนนี้มีทั้ง   ร้านแขก และ ร้านแขกดอย มั้ง?

แต่ก็จริงครับ แพงก็อย่าซื้อ....

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 01:19:20 PM »

ร้านดีๆ ก็มีครับ ลองเดินดูให้ทั่วดิ แล้วท่านก็จะรู้ว่าไอ้พวกที่มาอาศัยประเทศสยาม(ไทย) ของเราอยู่ มันสมควรถูกเฆี่ยน , โบย และเนรเทศ (7 ชั่วโคตร) ให้ออกจากพรหมแดนของเราไปกลับบ้านเกิด(ที่มันยังไม่อยากอยู่เลย) ของมันซะ

ขอโทษด้วยครับที่รุนแรงรู้สึกไม่เป็นธรรม อย่างแรง

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
หน้า: [1]
  พิมพ์