เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:28:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนท่านผู้รู้และเซียนปืนอัดลมครับ  (อ่าน 1369 ครั้ง)
ray
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 01:08:53 PM »

ผมได้ Feinwerkbau LP65 ขอคำแนะนำเป็นข้อๆดังนี้ครับ
   1. อยากทำสี ไม่ทราบว่าแบบไหนเหมาะสม พ่น/อบ/รมดำ ยึดแนวเดิมๆ
   2. ยิงไม่ออกเป็นบางนัดโดยเฉพาะกระสุนที่กรวยหางหนาๆและของจีนแดง ไม่ทราบว่าเป็นความผิดปกติของปืนหรือกระสุน
   3. อะหรั่ยพอหาได้และตัวปืนมีอนาคตแค่ไหน
   4. แนะนำร้านฯหรือช่างซ่อม/ประเมินราคาค่าซ่อมฯ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2005, 06:10:40 PM โดย ray » บันทึกการเข้า
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 05:54:28 PM »

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่เซียนหรือผู้รู้อะไรหรอกนะครับแต่เกิดจากการถามผู้รู้บ้างรองผิดรองถูกบ้าง ปืนรุ่นนี้ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลย  เอาเป็นข้อๆละกันนะ

1. การทำสีใหม่จริงๆแล้วถ้าถามนักยิงปืนเขาจะไม่ค่อยไปยุ่งอะไรกับตัวปืนมากโดยเฉพาะกลไกการทำงานของปืน และโดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเป็นแบบอัดแก็สหรืออากาศ ที่มีท่อลมอย่าไปทำอะไรโดยเด็ดขาด เพราะจะมีผมต่อความแข็งแรงและความยืดหยุ่นของท่ออาจระเบิดได้ เช็คเฉพาะโอริงอย่างเดียวก็พอแล้ว ควรนำปืนไปให้ที่สมาคมยิงปืนที่ กกท. เช็คดีกว่า ไปหาพี่หนอม หรือ พี่ธานินทร์ก็ได้แน่นอนที่สุดเพราะว่าพี่ทั้งสองท่านระดับอาจารย์ทีมชาติจริงๆ
2.ยิงไม่ออกบางนัด ยังไม่เคยรองยิงกระสุนของจีนสักทีเลยบอกเรื่องคุณภาพไม่ได้ ชัวร์ที่สุดครับ ติดต่อที่สมาคมหายแน่นอน
3.อนาคตปืนรุ่นนี้ตอบไม่ได้ครับ ใครรู้ช่วบตอบที
4. ร้านซ่อมส่วนใหญ่ปืนอัดลมจะผ่านมาซ่อมที่สมาคมเกือบทั้งนั้น เพราะมีผู้เชี่ยวชาญดูแลอยู่ เสียดายคุณโพสมาช้าไปสองสามวัน คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วทั้งอาทิตย์มีช่างจาก Feinwerkbau จากเยอรมันนีโดยตรงมาให้บริการตรวจเช็คปืนให้ที่สนามของสมาคม หนึ่งอาทิตย์เต็มพึ่งจะกลับไปเมื่อวันจันทร์นี้เองน่าเสียดาย ผมยังเอา P30 ของผมไปเช็คมาเลยฟรีด้วย
5. ไม่มี.... จบครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 06:57:30 PM »

FWB Model 65 เป็นปืนสปริงครับ  สมัยสามสิบกว่าปีก่อนโน้นครองแชมป์ทุกระดับ  ใครไม่ใช้ปืนรุ่นนี้ลงแข่งแสดงว่ายิงไปอย่างนั้นเองไม่หวังชนะ
มาถึงยุคนี้  M65 กลายเป็นของเก่า  สภาพดีๆ หายากครับ   ซ่อมยากกว่าปืนอัดลม/อัดแก๊สมาก  อะไหล่ก็ไม่ค่อยมีเพราะเปลี่ยนตัวแทนในไทย
1. ถ้าสามารถแยกเหล็ก (ลำกล้อง) กับอลูมิเนียม (โครงด้าม  ห้องลูกสูบ) ออกจากกันได้  เอาอลูมิเนียมไปทำอโนไดซ์ได้ครับ  เหล็กก็รมดำธรรมดา  แต่จะทำระดับนี้ได้ต้องมือถึงจริงๆ นะครับ   ไม่แน่ใจก็พ่นสีเอาพอให้ดูดี
2. ปืนครับ  ซีลท้ายลำกล้องเปื่อยแล้ว  สปริงอาจจะอ่อนหรือหัก  หรือเปลี่ยนเอาสปริงในประเทศใส่แทนของเดิม
3. อะไหล่ หายากแล้วครับ  อนาคตใช้ทับกระดาษได้ดี
4. ผมว่า ขนาดช่าง FWB มาเองก็คงไม่รับซ่อมครับ  เพราะไม่ได้ติดอะไหล่มาด้วย   เมื่อไม่มีอะไหล่ต่อให้ช่างเก่งขนาดไหนก็ซ่อมไม่ได้ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 01:14:56 PM »

FWB Model 65 เป็นปืนสปริงครับ สมัยสามสิบกว่าปีก่อนโน้นครองแชมป์ทุกระดับ ใครไม่ใช้ปืนรุ่นนี้ลงแข่งแสดงว่ายิงไปอย่างนั้นเองไม่หวังชนะ
มาถึงยุคนี้ M65 กลายเป็นของเก่า สภาพดีๆ หายากครับ ซ่อมยากกว่าปืนอัดลม/อัดแก๊สมาก อะไหล่ก็ไม่ค่อยมีเพราะเปลี่ยนตัวแทนในไทย
1. ถ้าสามารถแยกเหล็ก (ลำกล้อง) กับอลูมิเนียม (โครงด้าม ห้องลูกสูบ) ออกจากกันได้ เอาอลูมิเนียมไปทำอโนไดซ์ได้ครับ เหล็กก็รมดำธรรมดา แต่จะทำระดับนี้ได้ต้องมือถึงจริงๆ นะครับ ไม่แน่ใจก็พ่นสีเอาพอให้ดูดี
2. ปืนครับ ซีลท้ายลำกล้องเปื่อยแล้ว สปริงอาจจะอ่อนหรือหัก หรือเปลี่ยนเอาสปริงในประเทศใส่แทนของเดิม
3. อะไหล่ หายากแล้วครับ อนาคตใช้ทับกระดาษได้ดี
4. ผมว่า ขนาดช่าง FWB มาเองก็คงไม่รับซ่อมครับ เพราะไม่ได้ติดอะไหล่มาด้วย เมื่อไม่มีอะไหล่ต่อให้ช่างเก่งขนาดไหนก็ซ่อมไม่ได้ครับ

เซียนตัวจริงมาแย้วววววววววว
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 03:27:33 PM »

Cheesy Cheesyอยู่ใกลใหมครับผมเคยซ่อมมาบ้างเหมือนกันติดต่อทางหลังบ้านเด้อคับ Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1]
  พิมพ์