เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:36:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ลูกซ้อม & ลูกจริง ?  (อ่าน 2399 ครั้ง)
ญาติระอา
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 10:50:01 AM »

เท่าที่ผมเห็นจากภายนอก   ดูแล้วเห็นมันต่างกันเพียงแค่หัวกระสุน
ลูกซ้อมหัวเป็นตะกั่วล้วนกับลูกจริงหัวหุ้มทองแดง
แต่ทำไมราคาถึงมันได้ต่างกันเป็นเท่าตัวเลยละครับ
หรือว่าทองแดงที่นำมาใชกับหัวกระสุนนี้แพงมาก
หรือว่ามันมีจุดอื่น ๆ ที่ต่างกันอีก  อยากรู้จริง ๆ ครับ  ไหว้

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:03:59 AM »

เท่าที่ผมเห็นจากภายนอก   ดูแล้วเห็นมันต่างกันเพียงแค่หัวกระสุน
ลูกซ้อมหัวเป็นตะกั่วล้วนกับลูกจริงหัวหุ้มทองแดง
แต่ทำไมราคาถึงมันได้ต่างกันเป็นเท่าตัวเลยละครับ
หรือว่าทองแดงที่นำมาใชกับหัวกระสุนนี้แพงมาก
หรือว่ามันมีจุดอื่น ๆ ที่ต่างกันอีก  อยากรู้จริง ๆ ครับ  ไหว้

ใช่ครับ  ดินส่งกระสุนด้วยครับ

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:22:46 AM »

โลหะที่ใช้ทำหัวกระสุน เช่นตะกั่วล้วน   หรือผสมอย่างพวกหัวซ้อมของ .45   หัวหุ้มทองแดง โลหะแต่ละตัวมีราคาต่างกัน
รูปแบบหัวกระสุน  หัวรู หัวตัด  หัวบอล 
คุณภาพแก๊ป 
คุณภาพดินปืน
ความแม่นยำ ละเอียดในการควบคุมปริมาณดินปืนในกระสุนแต่ละนัด ส่งผลต่อความแม่นยำ ในแนวดิ่ง
เหล่านี้นั่นคือปัจจัยภายใน
ปัจจัยภายนอกเช่น  อุปสงค์ อุปทาน

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:46:54 AM »

ลูกจริงคุณภาพโดยรวมดีกว่าครับ
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 11:58:16 AM »

แอบเข้ามาหาความรู้ครับ  ขอบคุณทุกคำตอบแทน จขกท. ด้วยครับ
ญาติระอา
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:16:57 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้
แล้วการเก็บรักษาละครับ
ลูกจริงจะเก็บไว้ได้นานกว่าลูกซ้อมหรือเปล่าครับ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:10:54 PM »

กระสุนซ้อม... มันก็คือกระสุนจริงราคาถูกนั่นแหละครับ... แรงเกือบๆ เท่ากระสุนมาตรฐาน... อย่าคิดว่าไม่อันตรายล่ะครับ...
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:24:05 PM »

ลูกจริงน่าจะมีมาตรฐานในการบีบปลอกหัวกระสุนได้ดี และแน่นกว่าลูกซ้อมอยู่บ้างครับ  หลงรัก
nusorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 03:25:28 PM »

เวลาตั้งศูนย์ปืนเค้าตั้งด้วยลูกจริงหรือซ้อมกันครับ
ผมว่าตำบลกระสุนตกไม่เท่ากันนะครับแบบว่าผมตั้งศูนย์เล็จจี้15.เข้าxแต่พอมายิงลูกจริงกับสูงขึ้นไปอีกครับ
เค้าแก้กันยังไงครับ
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 03:27:43 PM »

อยู่ที่ดินส่งกระสุนครับ และน้ำหนักหัวกระสุนจะต่างกันอยู่ด้วย   Shocked
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 04:11:11 PM »

เท่าที่ผมเห็นจากภายนอก   ดูแล้วเห็นมันต่างกันเพียงแค่หัวกระสุน
คงพอได้คำตอบแล้วนะครับ
ว่าแต่ว่าราคากระสุนจริง หัวบอลล์ของไทย
ไม่น่าจะราคาเป็นสองเท่าของกระสุนซ้อม แพงไป ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 04:51:24 PM »

ลูกที่ผมเคยใช้ยิง ลูกซ้อมหัวตะกั่ว LRN-135 เกรน,ลูกจริงหัวตะกั่วหุ้มทองแดง FMJ-115,124 เกรน ล้วนแต่มีความอันตรายทั้งสิ้นถ้าใครโดนเข้าไปตายทั้งคู่ ควรระวังในการใช้น่ะครับ Grin

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 05:02:01 PM »

เวลาตั้งศูนย์ปืนเค้าตั้งด้วยลูกจริงหรือซ้อมกันครับ
ผมว่าตำบลกระสุนตกไม่เท่ากันนะครับแบบว่าผมตั้งศูนย์เล็จจี้15.เข้าxแต่พอมายิงลูกจริงกับสูงขึ้นไปอีกครับ
เค้าแก้กันยังไงครับ
ตั้งศูนย์  ก็ควรใช้กระสุนที่จะติดประจำกับปืนเป็นหลัก  (ก็คงเป็นกระสุนที่เหมาะกับงาน  เข้ากันได้กับปืน และเป็นยี่ห้อที่พอหาซื้อได้เมื่อต้องการ  ยิงพาดหมอนแล้วกลุ่มดีที่สุด)

จะแก้  ต้องรู้ตารางขีปนวิถี ครับ  เทียบกับกระสุนหลักที่ติดปืนประจำ จะได้เล็งเผื่อได้ถูก

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์