เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:50:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างลำกล้องปืนด้วยน้ำมัน  (อ่าน 1619 ครั้ง)
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:43:35 PM »

การล้างลำกล้องปืนและส่วนประกอบอื่นๆ ด้วยน้ำมันก็าซและน้ำมันเบนซิน สามารถทำได้หรือไม่ครับ จะมีผลกระทบกับตัวปืนหรือไม่อย่างไรครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ Grin

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:09:14 PM »

กลิ่นแรงไปครับท่านหาน้ำยาเฉพาะดีกว่าหรือไม่ก็น้ำมันอเนกประสงค์ทั่วไป WD 40 ก็ใช้ดีนะครับคนข้างๆไม่บ่นเรื่องกลิ่นด้วย
nusorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:21:18 PM »

การล้างลำกล้องปืนและส่วนประกอบอื่นๆ ด้วยน้ำมันก็าซและน้ำมันเบนซิน สามารถทำได้หรือไม่ครับ จะมีผลกระทบกับตัวปืนหรือไม่อย่างไรครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ Grin
ในความคิดล้างได้ไม่เป็นไรส่วนมากเห็นในสนามยิงปืนเค้าใช้กันเพราะมันประหยัดดี
ปืนเราเองล้างเองเอาน้ำมันโดยเฉพาะของมันดีกว่าครับกลิ่งไม่แรงด้วย
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:17:39 AM »

ปืนซื้อมาราคาก็แพง ควรจะใช้น้ำมันโดยเฉพาะดีกว่า หรือ CITO , WD40 หากจะใช้น้ำโซล่าหรือเบนซิน,น้ำมันก๊าซ ก็ได้ครับแต่กลิ่นจะแรงไปหน่อย ส่วนลำ

กล้องใช้น้ำมันโดยเฉพาะจะดีกว่ามีหลายยี่ห้อ เช่น Solvent , bore scrubber ใช้คู่กับแซ้ แล้วแต่ขนาดลำกล้อง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 12:20:28 AM »

ล้างได้ครับ...

แต่น้ำมันเบนซินและน้ำมันก๊าดไม่มีคุณสมบัติป้องกันสนิม...

ล้างแล้วควรเป่าหรือผึ่งให้แห้ง...

ก่อนชโลมบางๆด้วยน้ำมันเคลือบผิวป้องกันสนิมอีกทีครับ...Cheesy
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:52:05 AM »

มาเก็บเป็นความรู้ครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:02:09 PM »

น้ำมันก็าซและน้ำมันเบนซินล้างแล้วมีกลิ่นติดปืนครับ โดยเฉพาะเอาปืนไว้ข้างตัวตอนนอน กลิ่นแรงพอได้ครับ

ถ้าล้างนานๆ เพลินๆ  จะเกิดอาการาคนมือตามมาด้วยครับ และอย่างคุณหมอบอกครับ น้ำมันแบบนั้นไม่มีคุณสมบัติกันสนิมครับ

จำเป็นต้องหาน้ำมัน มาชโลมเพิ่มอีกครับ  หลงรัก หลงรัก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์