เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:31:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิวฮาร์ดโครม Hard Chrome ทนสนิมได้ดีแค่ไหน เทียบกับ Tanifer ได้ไหมครับ  (อ่าน 2296 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 08:02:00 AM »

สวัสดีครับ... เพิ่งจะมีปืนผิวฮาร์ดโครมกระบอกแรกครับ  Grin

เลยอยากขอรบกวนถามเรื่องการดูแลรักษาผิวฮาร์ดโครม... ว่าควรดู และทนทานขนาดไหน โดยเฉพาะกับสนิมครับ...

ผมชอบยิงปืน แต่ไม่ค่อยชอบล้างปืนครับ... ชอบมากกับ Glock เพราะไม่ต้องดูแลมาก... เลยอยากรบกวนถามพี่ๆครับ ว่าผิวฮาร์ดโครมนี่ทนทาน โดยเฉพาะกับสนิมแค่ไหนครับ.... ยิงแล้วเก็บไว้โดยไม่ล้าง... หรือกลับมาล้างปืนอีกหลายวันผ่านไปจะมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:21:35 AM »

พี่ ArjunA ครับ ผมขอถามต่อนะครับ

การชุบ ฮาร์ดโครม กับ การเทนนิเฟอร์ ผิวโลหะ 2 อย่างนี้แตกต่างกันมากไหมครับในทางคุณสมบัติของผิว ความคงทน และความแข็งของเนื้อโลหะ และคุณสมบัติอื่นๆครับ

ไหว้ ขอบคุณครับ

เท็นนิเฟอร์(Tenifer) เป็นชื่อทางการค้าของกระบวนการทำผิวโลหะชื่อ "Ferritic nitrocarburizing" มีรายละเอียดดังนี้ครับ... http://en.wikipedia.org/wiki/Ferritic_nitrocarburizing (หากท่านใดภาษาอังกฤษไม่แข็ง ก็น่าจะถือโอกาสนี้เปิดดิกฯ เป็นการอาศัยความอยากรู้ฯ พัฒนาภาษาไปในตัวครับ)

กล่าวโดยสรุปคือ... ได้ความหนาประมาณ 0.05 มิลลิเมตร, แข็ง 64 สเกลร็อคเวล C (กดด้วยหัวเพชร)...
เทียบกับฮาร์ดโครมแล้ว... เท็นนิเฟอร์แข็งกว่า, ทนสนิมดีกว่า, และทนน้ำเกลือ 99.9 เปอร์เซ็นต์ครับ...

นอกจาก Glock แล้วยังมี Walther P99 และ Steyr กับปืนที่ผลิตจากโรงงาน Grandpower (ในสโลวัค) ก็ทำผิวด้วยเท็นนิเฟอร์ครับ...

ที่เราเห็นผิวสีดำบนลำเลื่อน Glock เป็นเพราะเขาทำผิวปากเกอร์ไรซ์ทับผิวเท็นนิเฟอร์อีกทีนึง...

ดังนั้นที่เห็นว่าร้านปืนในบัญชีดำบางร้านขัดผิวเท็นนิเฟอร์ออกทิ้ง แล้วชุบฮาร์ดโครมสีขาวพร้อมเจาะพอร์ตน่ะ... นอกจากทำให้ปืนดีกลายเป็นปืนมีตำหนิแล้วยังทำลายผิวเท็นนิเฟอร์ที่ดีกว่าฮาร์ดโครมออกไปเสียด้วยนะครับ... 

ตามนั้นครับ... เย้...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:16:21 AM »

ยินดีกับปืนใหม่ครับน้องหนุ่ม ..... ขอบคุณลุงสมชาย (ฮา) มากครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์