เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:28:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแก๊ป (ประจุปลาย) โอนได้หรือไม่  (อ่าน 2199 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 02:31:46 PM »

ปืนแก๊ปประจุปลาย ในพ.ศ.นี้สามารถโอนได้หรือไม่ (มีทะเบียนถูกต้อง) แต่หมายเลขไม่แน่ใจว่าเป็นการตอกใหม่หรือเปล่า ที่สงสัยคือเคยได้ยินว่ามีการยึดปืนพวกนี้กันอยู่ช่วงหนึ่ง

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 03:17:03 PM »

กระบอกที่มีใบอนุญาตสามารถนำมาโอนได้ครับท่าน

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 03:40:22 PM »

ปืนแก๊ปประจุปลาย ในพ.ศ.นี้สามารถโอนได้หรือไม่ (มีทะเบียนถูกต้อง) แต่หมายเลขไม่แน่ใจว่าเป็นการตอกใหม่หรือเปล่า ที่สงสัยคือเคยได้ยินว่ามีการยึดปืนพวกนี้กันอยู่ช่วงหนึ่ง
  หากมีทะเบียนถูกต้อง ก็โอนได้ตามปกติครับ เหมือนปืนทั่วๆทีมีทะเบียน
ตัวอย่างของลุงผม เป็นปืนทะเบียนปี 2518 ครับ แต่สภาพผ่านการบูรณะ
หลายครั้ง จึงเหมือนใหม่อยู่ตลอดเวลา และเป็นของตั้งโชว์เพียงอย่างเดียว
แต่ตัวปืน นำมายิงบ้างเป็นครั้งคราว เพราะลุงแกทำอาชีพเสริมคือทำพลุ
และจุดตะไล จึงสามารถทำดินประสิวใช้เองได้
   ผมเคยลองยิงดู แม่นมากครับ ลำกล้องยาวประมาณ 20 นิ้ว มีขวดใส่ดินประสิว
ที่ตวงดินประจุปาก และเหล็กอัดกระทุ้งกาบมะพร้าว ใช้ตะกั่วเส้นมาตัดแล้วคลึง
ให้กลมเล็กกว่ารูลำกล้อง ยิงข้ามถนนไปอีกฝั่งหาต้นก้ามปู(แถวนั้นไม่มีบ้านคน)
ใส่สิ่วตอกเอาลูกตะกั่วออกมา เจาะลึกมากกว่าปืนลูกซองเรมิงตัน 870 เสียอีก
แกเคยล้มหมูป่ามาแล้วด้วยปืนแก๊ปกระบอกนี้
     อ้อ..แกอยู่ชายแดนจังหวัดสุรินทร์ครับ
ที่ยึดกันเมื่อหลายๆปีก่อนนี้เป็นพวกไม่มีทะเบียนครับ แต่เพราะประกาศฉบับนั้นแหละครับ
ทำให้วงการอาวุธปืนที่ถูกกฎหมายได้รับผลกระทบมาจนทุกวันนี้
และนำมาซึ่งการต่อต้านและออกไปร่วมขับไล่ในที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2009, 05:00:19 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 03:56:15 PM »

ถ้ามี ป4 โอนได้ครับ ผมเคยเห็นเขาแบกมาอำเภอมาโอนกันบ่อย แต่ส่วนมากปืนแก๊ป ที่นำจด ปี 18 มักหา ป4 ไม่เจอ หรือไม่เจ้าของก้หยุดหายใจไปแล้ว ลูกหลานไมใส่ใจติดตาม ผมได้มากระบอกหนึ่งมี ป4 เรียบร้อย เป็นของพ่อลูกน้องเก่า แต่เจ้าของไปสวรรค์แล้ว โอนไม่ได้ เลยให้เขาเก็บไว้

ปืนพวกนี้ ถ้าเป็นปืนนำจด ปี 18 สภาพคงมีการซ่อมแซมมาหลายครั้ง โดยเฉพาะลำกล้อง ถ้าล้างไม่ดี ไม่กีปีก็ทะลุ เนื่องจากไม่สามารถทะลวงแส้ทะลุได้เหมือน ปืนที่ใช้ลูกแบบมีปลอก  กับสนิมกินภายนอก แถวบ้านนอกบ้านผมเขาเรียก ขี้เกลือ ถ้ายิงไม่ล้าง ไม่นาน ทะลุ พานท้ายหาไม้พื้นบ้านเหลาเอา ไม่นานก็บิดงอ ปลวกกิน ต้องทำใหม่  บางกระบอก เขาทำมาสวยมาก ถ้าราคาไม่แพง  น่าเก็บ  ดินปืนแถวบ้านผม ขนาดขวดกระทิงแดง ราคา 20 บาท ครับ

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 04:12:28 PM »

แถวๆบ้านผมดินปืนขวดเหล้ากลม 100บาทครับ

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 05:07:37 PM »

หลายปีก่อนไปเที่ยวจังหวัดลำปาง

เห็นที่หน้าวัดลำปางหลวงมีวางขายอยู่สองสามร้าน  แต่ไม่มีทะเบียนครับ
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:22:49 PM »

ยืนยันว่าถ้ามี ป.4 ก็โอนได้ตามปกติครับ....ของผมก็รอตัดอยู่ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์