เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:22:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชิ้นส่วนนี้คืออะไร ?  (อ่าน 1982 ครั้ง)
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:15:32 AM »

ตามภาพที่ส่งมานี้  เป็นปืนรีวอลเวอร์โคลท์  ผมเห็นส่วนที่แปลกๆอยู่บริเวณนกสับ จึงอยากเรียนถามว่าเป็นอุปกรณ์พิเศษ หรือส่วนประกอบพิเศษ อะไร ?
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:16:17 AM »

ได้ภาพมาจากอินเตอร์เน็ตครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:19:47 AM »

รูสลักล็อคเข็มแทงขนวน ให้ติดอยู่กับตัวนกสับ.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:39:10 AM »

งงๆครับ  ผมเองก็เพิ่งสังเกตเห็นจากภาพนี่เอง  ในปืนรุ่นนี้หรือที่ใกล้เคียงเท่าที่ผมรู้จัก คือ ดีเทคทีฟสเปเชียล กับคอบร้า  ผมก็ไม่เคยเห็นในส่วนที่ถามถึงนี้เลยครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 10:44:25 AM »

ของ S&W ก็มีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2009, 10:53:13 AM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:42:57 PM »

รูสลักล็อคเข็มแทงขนวน ให้ติดอยู่กับตัวนกสับ.............
ผมเรียกเล่นๆว่าตานกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 11:21:49 PM »

น่าจะเป็นสลักเข็ม เพื่อให้เข็มให้ตัวเวลายิงแห้ง เข็มจะได้ไม่หักง่ายครับ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:07:09 AM »

น่าจะเป็นสลักเข็ม เพื่อให้เข็มให้ตัวเวลายิงแห้ง เข็มจะได้ไม่หักง่ายครับ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

ไม่"น่าจะ"หรอกครับ .................. ใช่เลย

นอกจากยึดตัวเข็มแทงชนวนไว้กับตัวนกปืนแล้ว ยังทำหน้าที่ให้เข็มแทงชนวน "ให้ตัว" เวลาสับลง(ไม่ใช่ยิงแห้งอย่างเดียว) สลักเข็มทำหน้าที่"ยึด"เข็มแทงชนวนให้อยู่กับตัวนกสับแบบ นกสับขยับตัวได้ ................. และต้องทำงานร่วมกับสปริงตัวเล็กๆ ที่ทำหน้ายันระหว่างตัวเข็มแทงชนวนกับโครงนกสับด้วย ........... เข็มแทงชนวนจึงจะมีอาการ"ให้ตัว"กระดกขึ้น-ลง ได้อย่างสมบูรณ์ ซึ่งถ้าสปริงตัวเล็กๆนี้ไม่มี นกสับลง เข็มแทงชนวนอาจจะลงไม่ตรงช่องสับ.................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:39:43 AM »

.............. Cheesy จากรุปที่คุณมาลง รูที่เห็นเป็นสลักเข็มแทงชนวน  ตามที่พี่มะขิ่น บอกแน่นอน........  แต่เป็นการให้ช่างแก้ไขทำเพิ่มเติมให้  เพราะของเดิมโรงงานไม่มี ครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:45:11 PM »

ผมว่าเขาทำไว้สำหรับยึดเข็มแทงชนวน และที่สำคัญกว่านั้นคือทำให้สามารถถอดเปลี่ยนเข็มแทงชนวนได้ในเวลาที่เข็มแทงขนวนเกิดหักหรือเบี้ยวได้
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 01:02:18 AM »

...น่าจะเป็นประโยชน์อยู่มาก 
...คอบร้า old issue 1950's เดิมๆของผมไม่มีส่วนนี้ แต่เข็มแทงชนวนมันจะไม่ตรึงแน่นกับนกมากนักโดยจะขยับได้อยู่บ้าง  และประกอบกับหงอนนกสับด้วยสลักตอกตายเข้าไป 
...สมัยก่อนชอบยิงแห้ง แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทำแล้ว  เพราะว่าผมกลัวเข็มแทงชนวนชำรุดเข้าคงแย่แน่
...ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 07:20:08 AM »

.............. Cheesy จากรุปที่คุณมาลง รูที่เห็นเป็นสลักเข็มแทงชนวน  ตามที่พี่มะขิ่น บอกแน่นอน........  แต่เป็นการให้ช่างแก้ไขทำเพิ่มเติมให้  เพราะของเดิมโรงงานไม่มี ครับ    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ใช้แล้วครับ... ของเดิมสลักตัน ทำใหม่ใช้สลักม้วน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์