เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:11:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปืน ลูกซองครับ(เพิ่งได้มา) รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 2758 ครั้ง)
anuyut69
ผมไม่ใหญ่ครับ แต่เหม็น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

เล็กจริง แต่ยิงดัง

« เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:03:56 AM »

คือผมเพิ่งโอนปืน มรดกของพ่อมาครับ เป็นปืน ลูกซอง ขนาด 12 ปั๊ม 5 นัด ยี่ห้อ เขียนไว้ข้างลำกล้องว่า savage m69 ดูแล้วเหมือนเรเมิงตัน 870 ครับ แต่ตัวนี้เปลี่ยนพานท้ายสั้น ผมเลยอยากทราบว่า
1. รุ่นนี้เขาเล่นกันไหม ยังพอยิงได้อยู่ไหมครับหรือควรสะสม
2. ทำไมไม่เคยได้ยินชื่อรุ่น savage เลยครับ
3. แล้วผมสามารถหาพานท้ายเปลี่ยนไปใส่แบบยาวได้ไหม มันใส่มาแบบสั้น
4. รุ่นนี้เซฟ อยู่ตำแหน่งหลังปืน ไม่เหมือน เรมิงตัน

สรุปขอคำแนะนำพี่ ๆ ว่ารุ่นนี้น่าใช้รึเปล่า แล้วอะไรหายากรึเปล่า รบกวนด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องลูกซองเลย  ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ......................อนุยุต

เล็กโต โมโหเท่ากัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:16:59 AM »

................. Grin ดีใจด้วยครับ ได้ปืนมรดก เป็นของแทนใจจากคุณพ่อ..  เยี่ยม

1. รุ่นนี้ในสมัย 15-30 ปีที่แล้ว มีเข้ามาเมืองไทย อยู่บ่อยๆ ระบบการทำงารก็แข็งแรงระดับหนึ่ง แต่ยังไม่เท่า เรฯ870 ถือเป็นปืนระดับใช้งานครับ ไม่เข้าข่ายสะสม การดูแลรักษาก็เหมือนๆปืนลูกซองยาวทั่วไป

2. ปืนซาเวจ (savage ) ถ้าเล่นปืนเก่าๆจะได้ยินชื่ออยู่บ้างครับ ที่เห็นเข้ามาขายบ้านเรา มีทั้งลูกซองเดี่ยว ลูกซอง 5 นัด ลูกซองออโต ปืนไรเฟิล ปืนลูกกรด ครับ

3. เปลี่ยนได้ครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเอาของเดิมๆใส่คงหาได้ยาก ให้ช่างเหลาพานท้ายขึ้นให้ใหม่สดวกกว่า ครับ

4. ครับแล้วแต่ยี่ห้อ เซฟ หรือปุ่มบริหารกลไกต่างๆ ก็อยู่ต่างกันไป แล้วแต่ จะออกแบบกันมา ... Grin

สรุป ปืนมรดก เป็นของแทนใจจากคุณพ่อ เอาไว้ใช้งานก็ไม่เสียหาย  แต่ไม่ควรเอามายิงเล่นเยอะ ปืนอายุมากแล้ว ชำรุดขึ้นมา จะหาอะไหล่ยาก ครับ  Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: [1]
  พิมพ์