เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:25:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยความหมายของลูกปืน  (อ่าน 2625 ครั้ง)
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 04:51:22 PM »

ความหมายของลูกปืน ขนาด .38  p+  + p + ขนาด .38 และขนาดอื่นๆ หมายความว่าอะไรครับ อยากรู้ครับ แบบว่ายิงอย่างเดียวไม่เคยรู้
 แล้วลูกซ้อม ยิงบ่อยๆ  ไม่ดีจริงหรือครับ  ไหว้ ไหว้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 05:29:40 PM »

ความหมายของลูกปืน ขนาด .38  p+  + p + ขนาด .38 และขนาดอื่นๆ หมายความว่าอะไรครับ อยากรู้ครับ แบบว่ายิงอย่างเดียวไม่เคยรู้
 แล้วลูกซ้อม ยิงบ่อยๆ  ไม่ดีจริงหรือครับ  ไหว้ ไหว้
เอาไปแบบลูกทุ่งแล้วกันนะ  แบบลูกกรุงเดี๋ยวให้นักวิชากการท่านมาช่วย
.38 บวกพี คือมันจะมีดินขับมากกว่า .38 สเปเชี่ยล ทั่วไป  รูปร่างของปลอกกระสุน มันก็เหมือนกันทุกอย่าง มิติก็เหมือนกันทุกอย่าง  แต่ถ้าที่ตูดกระสุนเขียน บวกพี่ไว้ แสดงว่า มันจะมีความแรง มากกว่า แรงระเบิดมากกว่า
ดังนั้น ปืน .38 อันเล็กๆ เช่น ปืนชิฟ 5 นัด ลูกโม่ .38 เขาจะไม่ค่อยเอาลูกบวกพีไปยิงกัน เพราะมันแรงเกินไป

จำไว้แล้วกันว่า ไอ้บวกพี บวกพีบวกเนี่ยะ มันแรงกว่าปกติ  ก็เท่านั้นแหละ

ลูกซ้อมยิงบ่อยๆ พังหรือไม่   
ไม่พังหรอกครับ  ดินขับก็ต่ำกว่า หัวกระสุนก็เป็นตะกั่วเหมือนกัน จะมีก็แต่ดินขับมันไม่ค่อยดี ยิงแล้วปืนสกปรกเร็วกว่ายิงลูกจริงเท่านั้นเอง  ล้างยากหน่อย เพราะมันเปื้อนมาก ก็เท่านั้นเอง
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:25:46 PM »

ลูกทุ่งมาแล้ว นักวิชาการหายไปไหนครับ แล้วลูกนอก กับ บ้านเราต่างกันเยอะไหมครับ เห็นมันแพงกว่า  500 บาท  ไหว้
NUNAVY
MTTS. 6199-36
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:40:26 PM »

สวัสดีครับ

แบบลูกทุ่งด้วยอีกคน จะยิงลูกแบบไหนก็ดูปืนด้วยนะครับ ลำกล้องบางๆหนะมันไม่ค่อยถูกกับลูกที่มีตัว +P  ติดอยู่นะครับ  Grin

แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
                     ศัตรูกล้ามาประจัญ จักอาจสู้ริปูสลาย
                "  จะนึกถึงตัวเราใยก็จะต้องตายทุกคนไป  "
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:42:28 PM »

ของผมใช้ m15-4 ลำหนาครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:50:43 PM »

เด็กน่ารักนะครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 07:00:58 PM »

ของผมใช้ m15-4 ลำหนาครับ
   ถึงจะเป็นลำหนา แต่15-4 ค่อนข้างจะมีอายุที่เกิดก่อนกระสุน+p+พอสมควร และแม้แค่+p ทางโรงงาน
ยังไม่แนะนำให้ยิงบ่อยๆเลยครับ เพราะราคาแพงกลัวกระเป๋าจะพังครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 07:23:17 PM »

ลูกผมเพื่อนมันทำ  น้ำลายหก    { มันทำหน้าให้เป็นสีครับอย่าคิดมาก}   เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 08:11:00 PM »

กระสุน +p มันอันตรายกับกระเป๋าสตางค์นะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:07:04 PM »

+p+ +p  มันมีทุกขนาดใช่ไหมครับ และ .38 มันกล่องกี่ตังค์ครับ ของนอก ของใน กล่องละกี่บาทครับ อยากรู้ครับ แบบว่าเคยยิงแต่ของ ไทย กล่องละ 1200 บาท
   เพิ่งซื้อเมื่อ ต้นเดือน เมื่อก่อน 950 บาท
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:25:56 PM »

ของนอกคุณภาพดีกว่าของไทยพอสมควรครับ  ราถาถึงแพงกว่า  และก็มีค่าจัดส่ง+ภาษีนำเข้ามาอีกครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:29:35 PM »

กระสุนที่มี +p คือกระสุนที่มีแรงดันในรังเพลิงสูงกว่าปกติครับ... เช่นขนาด .๓๘ สเปเชี่ยล... จะมีแรงดันในรังเพลิงสูงขึ้นประมาณ ๑๐ เปอร์เซ็นต์... ซึ่งไม่ได้หมายความว่ามันแรงกว่าขนาดอื่นๆ แต่ถือว่าแรงกว่าขนาดเดียวกันแรงดันปกติครับ... กระสุนที่มี +p ในบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็น .๓๘ อาจะเหตุเพราะคนใช้รู้สึกว่า .๓๘ ธรรมดาแรงดันมาตรฐานมันยังอ่อนอานุภาพเกินไป... จึงได้ไปขวนขวายหากระสุน +p มาติดปืน... เป็นเหตุให้ร้านค้าโก่งราคาเอาได้ตามใจครับ... ส่วนขนาดอื่นๆ ก็มีเช่น ๙ มม. ๑๑ มม. แต่กระสุนสมัยใหม่หลายแบบนั้น... แรงมาแต่เกิดโดยไม่ต้องมี +p ครับ... เช่น .๓๘ บวกพี... หรือบวกพีบวก... ยังไงก็ยังไม่แรงเท่า .๓๕๗ หรือ .๓๘ ซูเปอร์แรงดันธรรมดาๆ ครับ...

...ผมเคยซื้อกระสุน .๓๘ แบบไฮดร้า ช๊อค... ในราคาที่แทบช๊อค... คือนัดละ ๙๐ บาทถ้วนๆ หลังๆ เลยไม่ซื้อครับ...

BlueJean
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:50:08 PM »

สอบถามนิดนึงครับ พอดีไปหาลูกเพื่อใช้ซ้อม คนขายบอกว่าเป็นของRoyalปรากฏว่าเขาหยิบลูกที่จานท้ายตี winchester 45auto มาให้ สอบถามว่าทำไมไม่ใช่ RIA เขาแจ้งว่านี่แหละRoyalทำ ไม่ทราบว่าอะไรคือสิ่งที่ถูกครับ
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:58:30 AM »

พี่ๆๆ ใครมีรูป ลูกปืน แบบ +p +p+  หรืออย่างอื่นเปรียบเทียบให้ดูหน่อยครับอยากเห็นนะครับ  เอาหลายๆแบบ  นะครับ  เพื่อใครไม่เคยเห็นจะได้ เห็น
                        ขอบพระคุณอย่างสูง    ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์