เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:28:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ค่าเงินดอลล์ร่วงหนักจะมีส่วนกับราคาปืนลดลงบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 2442 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:09:56 AM »

การจำกัดโควต้านี่จะว่าไปแล้วก็เป็นเรื่องดีหลายอย่างครับ ปืนราคาแพงก็เป็นเครื่องมือกลั่นกรองด้วยส่วนหนึ่ง, ต้องขออนุญาตจากนายทะเบียนก็เป็นเครื่องมือกลั่นกรองอีกส่วนหนึ่ง...

ดังนั้นใครก็ตามที่มีสมองพอหาเงินซื้อปืน+มีสมองพอหาหลักฐานประกอบ ป.3+มีสมองพอใช้ชั้นเชิงต่อสู้กับนายทะเบียน(ตามกรอบกฏหมาย)ได้... แปลว่ามีคุณภาพ+มีความรับผิดชอบพอให้ถืออาวุธร้ายแรงครับ(ที่จริงพวงมาลัยรถยนต์อันตรายกว่าปืน มีโอกาสฆ่าผู้อื่นได้มากกว่าปืน เพราะจับพวงมาลัยบ่อยกว่าจับปืน)...

ลองนึกถึงกลุ่มผู้ชุมนุมทางการเมืองที่เอาอิฐตัวหนอนทุ่มใส่รถยนต์ฯ ในรั้วกระทรวงมหาดไทยซิครับ... หากตอนนั้นมีปืนคงมีผู้เสียชีวิตแน่ๆ...

เห็นด้วยตามที่ท่านสมชายว่าไว้ แม้อีกใจนึงก็เห็นใจคนที่งบน้อยและบางทีคนที่มีเงินก็ใช่จะเป็นผู้ที่มีสติและปัญญาในการอื่นนอกจากการใช้เงินเพียงอย่างเดียวก็ตาม
แต่จากที่ท่านได้กล่าวมาผมเห็นด้วยว่าเป็นการกลั่นกรองผู้ถือครองได้ในระดับหนึ่ง แต่ที่ผมคิดไว้เล่น ๆ นะครับ น่าจะมีการสอบใบอนุญาติมีและใช้ปืน ( คล้าย ๆ ใบขับขี่ )
แต่จะทำให้เจ้าหน้าที่มีงานหนักขึ้นและเป็นช่องทางที่จะมีคนเข้ามาหากินเข้าไปอีก และที่สำคัญ โจรก็ยังคงใช้ปืนเถื่อนอยู่ดี แล้วโจรมันก็ซื้อปืนถูก พกก็ง่าย เสียดายที่สุจริตชนอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ กับใช้ปืน หาปืนยาก และหาได้ในเราคาแพงเสียอีก   จะรู้สึกดีได้ไหมหนอ เศร้า เศร้า

ขออภัยด้วยครับ ว่ากันยาวไปนิดเพราะน้อยใจ เก็บหอมรอมริบมาได้ เจ้าปืนน้อยเจ้ากรรมดันขึ้นราคาไปอีก

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ท่านpongsirinครับไม่ยาวครับ เพราะของผมในอีกหัวข้อยาวกว่านี้ครับ!   ท่านสมช.ครับลองฟังนิยายสักเรื่องนะครับ 

2535พบรักกับsig p228ค่าสินสอด40000เงินเดือน7000พอเงินเดือน21000ค่าสินสอด88000 สรุปไม่ได้แต่งจนถึงทุกวันนี้ จบ! หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาใจช่วยครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:20:48 AM »

แต่ช่วงปี2542ปืนเคยราคาลงนะครับตอนปี2541ปลายปีผมเคยไปถาม Para Ordnance  P14   limited  ราคา 88000แล้วท่าจำไม่ผิดตอนช่วงปี 2542 กลางๆปีค่าเงินเราเกิดแข็งขึ้นผมเลยไปถามซื้ออีกทีได้ในราคา 65000 ครับได้ที่ร้านเอนกและบุตรเหตุการตอนนั้นจะผิดกับตอนนี้ยังไงบ้างครับ

tapee29
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:55:17 PM »

ราคาคงไม่ลดลงตามค่าเงินดอลล์เห็นแต่ราคามันขึ้นไปเรื่อยๆ ยิ้มีเลศนัย
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:32:26 AM »

ไหว้คนสั่งปืนมาขายได้ปืนถูกขึ้นครับ แต่พอเค้าเอามาขายปืนมันก็ยังไม่ลด ตกใจ มีแต่จะบวกเพิ่มครับ ก็คนดันอยากได้ปืนเยอะขึ้นนี่ครับยุคนี้ ผมเองยังอยากได้เลย นั่งทำใจกับราคาปืนไปเรื่อย แต่ก่อนเคยคิดว่าถ้าราคาปืนเกินห้าหมื่นไม่ซื้อหรอกแต่สุดท้ายก็ไปคว้าปืนยี่ห้อนึงมาแปดหมื่นตัวเบาเลยครับ แล้วคิดอีกว่าถ้าปืนเกินแสนจะเลิกซื้อเลิกสนใจมันซะเลย แต่ทุกท่านรู้มั้ยครับ ผมตอนนี้ไม่มีเงินหรอกที่จะซื้อปืน แต่ใจเจ้ากรรมของผมดันไปถูกใจปืนหลายยี่ห้อหลายรุ่นที่ราคาของเค้าเกินแสนทั้งนั้นเลยครับ ไม่รู้ว่าพี่ๆท่านใดเป็นอย่างผมบ้าง หรือว่าผมมันเป็นคนไม่รู้จักพอกับปืนเองคนเดียวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 10:53:39 AM »

Demand - Supply ล้วนๆ

Exchange... ไม่มีผลใดๆ ต่อผู้ซื้อ (ยกเว้นร้านขายปืน)

ไร้คำกล่าว............................................
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์