เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:37:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จะโดนจับมั้ยครับ  (อ่าน 7370 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:11:20 PM »

เนื่องจากเป็นเรื่องสมมุติ ผมก็ขอสมมุติว่าผมเป็นสไปเดอร์แมน ยิงใยแมงมุมไปเกาะตึก ดึงตัวหนีไปในความมึด ครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:48:28 AM »

3.  ประเด็นเรื่องการพกพา นั้น  เป็นความเห็นส่วนตัวหากพิจารณาจากพฤติการณ์ดังกล่าวและความเป็นคนดีของคุณ jeaw 561 (ในกรณีทีช่วยเหลือนาย ข.)   ผมคงมีความเห็นว่า " ไม่ใช่การพกพา ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ม. 8 ทวิ (ซึ่งการพกพาก็มีรายละเอียดให้ศึกษาอยุ่แล้วในเวปซ์นี้)

ด้วยความเคารพ
หากว่าตามกฎหมาย การพกพา ความผิดสำเร็จเกิดขึ้นก่อนเจอเหตุการณ์ตามกระทู้ จึงเป็นเป็นเรื่องต่างกรรมต่างวาระ
แม้ใช้อาวุธปืนดังกล่าวเพื่อช่วยคนอื่น ก็ไม่อาจทำให้ความผิดที่สำเร็จไปแล้วกลายเป็นไม่มีความผิด

เมื่อมีเหตุการฆ่ากันเกิดขึ้น อาวุธที่ท่านใช้ป้องกัน ต้องถูกตรวจสอบจากพนักงานสอบสวน ในข้อหาเจตนาฆ่าและต้องถือว่าเป็นของกลางในคดี
ซึ่งพนักงานสอบจะทำการสอบสวนและมีความเห็นว่าเป็นการกระทำชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ สั่งฟ้องหรือไม่

แม้ปรากฏว่าการยิงคนร้ายเพราะป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย แต่ข้อหาพกพาปืนไปในที่สาธารณะก่อนเกิดเหตุยังคงมีอยู่
เพราะการป้องกันไม่อาจลบความผิดที่สำเร็จที่เกิดขึ้นมาแล้ว และเป็นความผิดที่ไม่เกี่ยวข้องกับการป้องกัน
ซึ่งหากพนักงานสอบสวนไม่ดำเนินคดีนี้ ย่อมเป็นความผิดฐานละเว้น

แต่ป้องกันหรือไม่ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง แต่ในส่วนความผิดเกี่ยวกับอาวุธปืน ความดีของท่าน จะส่งผลให้ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่ควรรับโทษทั่วไป เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:34:00 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:39:52 AM »

3.  ประเด็นเรื่องการพกพา นั้น  เป็นความเห็นส่วนตัวหากพิจารณาจากพฤติการณ์ดังกล่าวและความเป็นคนดีของคุณ jeaw 561 (ในกรณีทีช่วยเหลือนาย ข.)   ผมคงมีความเห็นว่า " ไม่ใช่การพกพา ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ม. 8 ทวิ (ซึ่งการพกพาก็มีรายละเอียดให้ศึกษาอยุ่แล้วในเวปซ์นี้)

หากว่าตามกฎหมาย การพกพา ความผิดสำเร็จเกิดขึ้นก่อนเจอเหตุการณ์ตามกระทู้ จึงเป็นเป็นเรื่องต่างกรรมต่างวาระ
แม้ใช้อาวุธปืนดังกล่าวเพื่อช่วยคนอื่น ก็ไม่อาจทำให้ความผิดที่สำเร็จไปแล้วกลายเป็นไม่มีความผิด

เมื่อมีเหตุการฆ่ากันเกิดขึ้น อาวุธที่ท่านใช้ป้องกัน ต้องถูกตรวจสอบจากพนักงานสอบสวน ในข้อหาเจตนาฆ่าและต้องถือว่าเป็นของกลางในคดี
ซึ่งพนักงานสอบจะทำการสอบสวนและมีความเห็นว่าเป็นการกระทำชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ สั่งฟ้องหรือไม่

แม้ปรากฏว่าการยิงคนร้ายเพราะป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย แต่ข้อหาพกพาปืนไปในที่สาธารณะก่อนเกิดเหตุยังคงมีอยู่
เพราะการป้องกันไม่อาจลบความผิดที่สำเร็จที่เกิดขึ้นมาแล้ว และเป็นความผิดที่ไม่เกี่ยวข้องกับการป้องกัน
ซึ่งหากพนักงานสอบสวนไม่ดำเนินคดีนี้ ย่อมเป็นความผิดฐานละเว้น

แต่ป้องกันหรือไม่ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง แต่ในส่วนความผิดเกี่ยวกับอาวุธปืน ความดีของท่าน จะส่งผลให้ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่ควรรับโทษทั่วไป เท่านั้นครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วสมมุติเรื่องดังกล่าวเกิดกับตัวผม ผมลองมานั่งคิดสมมุติในใจเล่นๆ ผมยังมีความลังเลที่จะช่วยถ้าคนที่จะช่วยนั้นไม่ใช่ญาติพี่น้องของผมน่ะ

คงทำได้แค่ช่วยโทรแจ้งตำรวจให้หรือเป็นพยานผู้เห็นเหตุการณ์ให้ปากคำกับตำรวจให้แค่นั้น แต่ถ้าคนร้ายจะมาทำร้ายผม ผมคงรีบวิ่งหนีไม่อยากจะเป็นความ(ซวย)ไปด้วย

ไม่รู้ว่าผมเห็นแก่ตัวไปหรือเปล่าครับ? ชี้แนะด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:52:55 AM โดย PRIVACY » บันทึกการเข้า
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:53:26 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ ผมได้แง่คิดเพิ่มมาอีกแล้วครับ   ไหว้ ไหว้

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:27:26 AM »

3.  ประเด็นเรื่องการพกพา นั้น  เป็นความเห็นส่วนตัวหากพิจารณาจากพฤติการณ์ดังกล่าวและความเป็นคนดีของคุณ jeaw 561 (ในกรณีทีช่วยเหลือนาย ข.)   ผมคงมีความเห็นว่า " ไม่ใช่การพกพา ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ม. 8 ทวิ (ซึ่งการพกพาก็มีรายละเอียดให้ศึกษาอยุ่แล้วในเวปซ์นี้)

ขอบคุณในความเห็นครับ  ความเห็นทางกฏหมายแตกต่างกันได้  อย่างที่ผมได้แสดงความเห็นไว้ตอนต้นว่าเรื่องดังกล่าวเป็นเรื่องสมมุติ และการแสดงความคิดเห็นเป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวไม่มีข้อยุติ  เป็นเพียงการให้มุมมองอีกแง่มุมหนึ่งเท่านั้น เพียงแต่ผม่รู้สึกกังวลใจเมื่อคนเราเวลาเห็นคนอื่นเดือดร้อนแล้วไม่เข้าไปช่วยเหลือ ทั้งที่ที่สามารถจะช่วยได้  แต่คนที่ดีในสังคมเรามีอยู่มากทั้งที่เป็นข่าวและไม่เป็นข่าว เช่น กรณีแท็กซี่ใจเด็ด ขับรถชนโจรปล้นธนาคาร ทำให้ตำรวจสามารถจับกุมตัวได้  โดยที่ไม่คิดชีวิตเมื่อหลายปีก่อน   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดุศักยภาพตัวเองด้วย  ว่าสามารถช่วยได้หรือไม่  หรือช่วยได้เพียงใด

ในกระบวนการยุติธรรมได้กำหนดให้มีผู้พิจารณาใช้ดุลพินิจในข้อกฏหมายประกอบด้วย
1. ชั้นพนักงานสอบสวน  ประกอบด้วย
      - เจ้าพนักงานผุ้จับ
      - พนักงานสอบสวน
2. ชั้นพนักงานอัยการ 
3. ชั้นศาล  ประกอบด้วย
      - ศาลชั้นต้น
      - ศาลชั้นอุธรณ์
      - ศาลฏีกา
    และยังมีทนายความซึ่งจะว่าความให้แก่คู่กรณีอีกส่วนหนึ่ง

ถึงแม้ว่าข้อเท็จจริงเดียวกัน  ความเห็นในการใช้ดุลพินิจของแต่ละท่าน แต่ละชั้น หลายครั้งมีความแตกต่างกันในรายละเอียด ถึงแม้ผลของการใช้ดุลพินิจจะแตกต่างกันก็ตาม  ถ้าการใช้ดุลพินิจนั้นเป็นการใช้ดุลพินิจโดยชอบด้วยกฏหมาแล้ว  เชื่อว่าคงไม่เป็นการละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ เช่น
1. พนักงานสอบสวน สั่งฟ้อง  พนักงานอัยการสั่งไม่ฟ้อง 
2. หรือ หลังจากพนักงานพนักงานอัยการสั่งฟ้อง  ศาลชั้นต้นยกฟ้อง
3. หรือ  ศาลชั้นต้นยกฟ้อง ศาลอุธรณ์ลงโทษ
4. หรือ ศาลฏียกฟ้อง  หรือ ยืนตามศาลอุธรณ์ก็ีได้
    นี่คือกระบวนการยุติธรรม

สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมในเรื่องการพกพา นั้น
    ผมชอบตามความเห็นของท่าน " นายหินกลิ้ง " ไปในทิศทางเดียวกัน คือ " การพกพา ความผิดสำเร็จเกิดขึ้นก่อนเจอเหตุการณ์ตามกระทู้ จึงเป็นเป็นเรื่องต่างกรรมต่างวาระแม้ใช้อาวุธปืนดังกล่าวเพื่อช่วยคนอื่น ก็ไม่อาจทำให้ความผิดที่สำเร็จไปแล้วกลายเป็นไม่มีความผิด "

แต่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ  สรุปใจความคือ " ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์"
     นั่นคือ กฏหมายไม่ได้ห้ามโดยสิ้นเชิง  ยังมี " เหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ " สำหรับประชาชน
    ซึ่งผมคงต้องยึดหลักคำว่า "เหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์ "
1. ยึดตามแนวคำพิพากษาฏีกา
2. หากปรากฏข้อเท็จจริงใหม่  จะมีความเห็นเสนอเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ซึ่งแต่ละท่านในกระบวนการยุติธรรมอาจจะไม่เห็นด้วยก็เป็นได้ หรืออาาจจะเป็นก็เป็นแนวใหม่

จากเรื่องสมมุติดังกล่าว  ยังไม่ปรากฏเท็จจริงว่า คุณ jeaw 561 พาปืนมาลักษณะใด  หากเป็นการพาปืนมาในลักษณะตามคำพิพากษาฏีกา ซึ่งในเรื่องสมมุติไม่มีพยานอย่างอื่น คงต้องฟังคำให้การของคุณ jeaw 561 ว่าพาลักษณะใด เป็นไปตามคำพิพากษาหรือไม่    หากไม่เป็นไปตามหลักดังกล่าวแล้ว อาจจะผิดข้อหาพกพาฯ ตามที่ท่าน "นายหินกลิ้ง " ได้ให้ความเห็น
     แต่หากพฤติการณ์โดยสรุป คุณ jeaw 561 นำพาปืนมาในลักษณะตามคำพิพากษาฏีกา และการใช้อาวุธเป็นการเพื่อป้องกันภยันตรายให้กับตนเองหรือผู้อื่นที่ยังไม่พ้นไป  คงต้องฟังจากคำให้การของ คุณ jeaw 561 ซึ่งพฤติการณ์ที่ท่านช่วยเหลือ นาย ข. ย่อมรับฟังและเชื่อได้มาก
    ความเห็นส่วนคงเห็นว่า " เป็นเหตุจำเป็นและเร่งด่วน "  แต่ส่วนท่านอื่นจะเห็นเป็นประการใดหรือเห็นแย้ง ผมก็ย่อมเคารพในความเห็นครับ
    ส่วนในเรื่องละเว้นนั้น คงยังไม่เป็นเรื่องละเว้น เนื่องจากเป็นการ "ใช้ดุลพนิจ ตามหลักกฏหมาย ประกอบฏีกาที่เกี่ยวข้อง โดยสุจริต "  แต่ถ้าท่านอื่นจะเป็นว่าเป็นเรื่องละเว้นก็ ขอเคารพครับ

ดังนั้น  ยังมีทางออกสำหรับคนดีนะครับ  และคิดที่จะทำดี    " ทำดีคือดี ทำชั่วคือชั่ว " 
             - และสำหรับคุณ privacy แค่โทรแจ้ง นั่นก็ดีมากแล้วครับ    เว้นแต่การช่วยของ คุณ prevacy สามารถช่วยชีวิต นาย ข. ได้ หากรอเจ้าหน้าที่อาจจะไม่ทันการ "เป็นเหตุจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องทำอย่างหนึ่งอย่างใด " ก็ขอความกรุณา้ทบทวนอีกครั้งหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:41:34 AM โดย polo_p13 » บันทึกการเข้า
sapa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:44:19 PM »

รอฟังครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:05:13 PM »

กรณีใช้อาวุธปืน เข้าช่วยเหลือ.. โดยยิงโจร หรือคนร้าย ..  เมื่อเข้าเป็นเรื่องกระทำพอสมควรแก่เหตุ ถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีความผิด

สาระสำคัญ อยู่ตรงที่ได้ช่วยคน ที่เป็นเหยื่อไม่ให้ถูกยิงตาย..  นะครับ..

ส่วนในความผิด เรืองพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ..  หรือไม่นั้น.. อย่าไปวิตกเลยครับ..  จนท.จะหาทางออกเพื่อช่วยเหลือให้ท่านหลุดข้อหานี้ ได้เอง นะครับ.  Cheesy

ผมก็เคย กระทำดังข้างต้น แต่เพียงใช้ Colt .๓๘ super ขู่ให้วัยรุ่นที่ไล่ฟัน สงบ..  ไม่ถึงกับต้องยิง จริง มา ๒ ครั้งแล้ว ในรอบ ๒ ปี ช่วยได้ ๒ คน  แล้วครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:13:17 PM »

สมมุติว่า

ถ้าผมขับรถกลับบ้านและระหว่างทางกลับ ผมได้จอดรถลงไปซื้อบุหรี่ บังเอิญไปเจอเหตุ นาย ก. กับ นาย ข. กำลังทะเลาะกัน
จากนั้นผมเห็น นาย ก.ใช้มีดแทง นาย ข.จนล้มลง ขณะนั้นในที่เกิดเหตุและบริเวณใกล้เคียง ไม่มี จนท.ตำรวจอยู่เลย 
ผมจึงโทรแจ้งตำรวจทันที แต่เมื่อ นาย ก.เห็นผมโทรแจ้งตำรวจจึงวิ่งตรงมาหาผม โดยที่ในมือยังถือมีด ที่ใช้แทงนาย ข.อยู่
ในกรณีนี้ ผมจึงตัดสินใจวิ่งไปที่รถแล้วหยิบปืนในรถ มายิงใส่ นาย ก. ผมจะมีความผิดมั้ยครับ

เหตุผลที่ผมมีปืนในรถเพราะเพิ่งกลับมาจากสนามยิงปืน
ระยะห่างของ นาย ก.กับผม ประมาณ 15 เมตร และร้านที่ผมซื้อของห่างจากรถ ประมาณ 5 เมตร
และที่สำคัญผมไม่ได้เป็นตำรวจนะครับ

รบกวนสอบถามเพื่อให้หายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

กรณีนี้ พ้นไปจากการจะไปช่วยเหลือคนอื่นให้พ้นอันตรายไปแล้ว แต่ เป็นงานเข้าท่าน หรือไม่

กรณีจะเข้าเป็นการป้องกันตัวหรือไม่ จะต้องดูที่พฤติการณ์ ๑๕ เมตร นี้ ครับ  ถ้าอยู่ในระยะ ๑๕ เมตร สำหรับ มีดไม้ ยังไกลเกินไป ถ้าท่านยิง อาจไม่เข้าเป็นเรื่องป้องกันตัว

ยกเว้น แต่มี น้อยหน่า หรือ ลูกเกลี้ยง ทำท่าจะเขี้ยงนั้นแหละครับ  หรือมีอาวุธปืน แล้วยิงมายังท่าน  การที่สวนไปนั้น พอสมควรแก่เหตุครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:52:29 PM »

" นายหินกลิ้ง "  Grin Grin Grin เหมือนหนังเรื่องกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้เลย ขอบคุณครับที่เปลี่ยนชื่อให้ครับ  Grin Grin

polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:55:37 PM »

" นายหินกลิ้ง "  Grin Grin Grin เหมือนหนังเรื่องกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้เลย ขอบคุณครับที่เปลี่ยนชื่อให้ครับ  Grin Grin

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขออภัยครับ  ขออภัยเป็นอย่างสูงจริงๆ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:57:19 PM โดย polo_p13 » บันทึกการเข้า
AB792
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:13:54 PM »

สังเกตุดูแล้วมีนักกฎหมายในเว็ปนี้เยอะ ดีครับ ประชาชนได้ความรู้เป็นแนวทาง
ในการตัดสินใจ เหตุการณ์ของ จขกท น่าจะมีมูลความจริงอยู่นะผมว่า
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:28:41 PM »

ผมเชื่อในหลักของการทำความดีครับข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรคงต้องไปพิสูจน์กัน แต่เราอาจเสียเวลา เดือดร้อน ซึ่งมักเป็นสาเหตุให้คนเราเดี๋ยวนี้ไม่อยากเข้าไปยุ่ง อีกประการหนึ่งที่สำคัญคือเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ทำคดี จะทำสำนวนการสอบสวนออกมาแนวไหนด้วยครับ หากเหตุการณ์ที่ว่า เป็นเหตุการณ์จริง ผมขอให้กำลังใจและเอาใจช่วยน๊ะครับ

ไหว้ ขอบคุณมากครับ ถึงแม้จะเสียเวลาแต่ถ้าการเสียเวลาของผมช่วยชีวิต ของคนที่ผมเห็นได้ ผมยินดีที่จะเสียเวลาเพื่อเขาคนนั้นครับ 

ไหว้ ไหว้

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์