เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:19:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + + + เซรามิกหุ้มเคฟลา " เสื้อเกราะ " ใหม่ไทยทำ + + +  (อ่าน 10216 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 02:19:03 PM »

แผ่นละ 4 ก.ก. เสื้อเกราะ 1 ตัวจะใช้ 2 แผ่นนะครับ เบ็ดเสร็จเสื้อเกราะ 1 ตัว จะหนักประมาณ 10 ก.ก. เลยนะครับ (โครงเสื้อเกราะ + กระสุน 120 นัด)
ทุกวันนี้ที่ผมใช้อยู่ หนักประมาณ 8 ก.ก. เศษๆ รวมกระสุน ตั้งด่านทั้งวัน ไหล่และหลังจะปวดมากๆ และตอนนี้เข่าก็เริ่มมีอาการเจ็บบ้างแล้ว อยากให้ช่วยลดน้ำหนักลงหน่อยครับ   ไหว้
ถือว่าไม่หนักแล้วครับ ผมเคยชั่งตอนที่ติดอุปกรณ์เต็มอัตรา+ปืน-กระสุน หนักเพิ่มขึ้นอีก 20 กว่า กก. ก็แล้วแต่ภารกิจล่ะครับ ถ้าต้องเดินขึ้นลงเขาแบกขนาดนั้นคงไม่ต้องไปสู้รบกับใคร แค่อุปกรณ์ก็พาไม่รอดแล้ว อ้อ..ถ้าอยู่ 3 จชต. กระสุน 120 (ตามอัตราจ่าย)ไม่พอนะครับ ควรหาซองและกระสุนเพิ่ม
นายสิบคนละ 100 นัด
พลทหารคนละ 50 นัด
ผมมี 120 นัดก็ดีแล้วละครับ ทางกองร้อยแจกเท่านี้ จะไปหามาเพิ่มจากไหนเหรอครับ ลูกชุดผมมีกระสุนมากกว่าคนอื่นๆประมาณ 30 นัด ซึ่งเอามาจากในคลังหยิบมาดื้อๆ จะว่าโขมยมาก็ได้  กิ๊วก๊าว

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 02:31:40 PM »

เดี๋ยวอีกหน่อยก็คงจะพัฒนา ลดน้ำหนักล่ะครับ

คนไทยทำได้อยู่แล้ว

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:19:58 PM »

แผ่นละ 4 ก.ก. เสื้อเกราะ 1 ตัวจะใช้ 2 แผ่นนะครับ เบ็ดเสร็จเสื้อเกราะ 1 ตัว จะหนักประมาณ 10 ก.ก. เลยนะครับ (โครงเสื้อเกราะ + กระสุน 120 นัด)
ทุกวันนี้ที่ผมใช้อยู่ หนักประมาณ 8 ก.ก. เศษๆ รวมกระสุน ตั้งด่านทั้งวัน ไหล่และหลังจะปวดมากๆ และตอนนี้เข่าก็เริ่มมีอาการเจ็บบ้างแล้ว อยากให้ช่วยลดน้ำหนักลงหน่อยครับ   ไหว้
ถือว่าไม่หนักแล้วครับ ผมเคยชั่งตอนที่ติดอุปกรณ์เต็มอัตรา+ปืน-กระสุน หนักเพิ่มขึ้นอีก 20 กว่า กก. ก็แล้วแต่ภารกิจล่ะครับ ถ้าต้องเดินขึ้นลงเขาแบกขนาดนั้นคงไม่ต้องไปสู้รบกับใคร แค่อุปกรณ์ก็พาไม่รอดแล้ว อ้อ..ถ้าอยู่ 3 จชต. กระสุน 120 (ตามอัตราจ่าย)ไม่พอนะครับ ควรหาซองและกระสุนเพิ่ม
นายสิบคนละ 100 นัด
พลทหารคนละ 50 นัด
ผมมี 120 นัดก็ดีแล้วละครับ ทางกองร้อยแจกเท่านี้ จะไปหามาเพิ่มจากไหนเหรอครับ ลูกชุดผมมีกระสุนมากกว่าคนอื่นๆประมาณ 30 นัด ซึ่งเอามาจากในคลังหยิบมาดื้อๆ จะว่าโขมยมาก็ได้  กิ๊วก๊าว

จ่ายให้ 100 นัด 50 นัด ไม่รู้จะให้ไปรบกับแย้ที่ไหน เป็นกันซะอย่างนี้สิน้า ทุกที่เลย เคยไปเบิกคาไบน์มาจ่ายให้ ชรบ./อรบ. กระสุนตามที่แจ้งให้ไปรับระบุอัตรา 160 พอไปรับจริงจ่ายแค่ 80 ขอหักเอาไว้ดื้อๆเลยครึ่งนึง แถมไม่มีกระสุนให้ฝึกซ้อมด้วย จ่ายให้ไปถือประมาณว่าถ้าไม่มีเหตุห้ามยิง แล้วเวลามีเหตุมันจะยิงกันเป็นมั้ยเนี่ย ถือไว้เป็นของแถมโจรเปล่าๆ ...วันดีคืนดีชาวบ้านเค้าทนไม่ไหวรวมตังกันไปซื้อไปหามาเอง 1 กล่อง ราคา 2,500 บาท ทีงี้กลับมีขาย..เฮ้อ..ทั้งปืนทั้งกระสุนที่ว่านั่นมันคงเหลือเป็นเศษเป็นซากในคลังรอวันจำหน่ายทิ้งยังเอามาหาประโยชน์ได้อีก
        เรื่องกระสุนถ้าอยากได้ผมพอมีแบ่งให้เล็กๆน้อยๆ(ให้เอาไว้ทำงานราชการนะครับ) อยู่จังหวัด-อำเภอไหนล่ะ แม็กฯไม่มีนะ แต่เห็นมีหลุดจากคลัง(ของทหารอีกนั่นแหละ)มาขายอยู่บ่อยไป สั้น 500 ยาว สัก 1000 ได้มั้งในพื้นที่หาไม่ยากหรอกถ้าจะเอาจริงๆ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:23:54 PM »

เอ็มเทคส่งมอบ 'เสื้อเกราะกันกระสุน' ใช้ในพื้นที่เสี่ยงภัยชายแดนใต้
  .“เสื้อเกราะกันกระสุน” ผลงานวิจัยร่วมเอ็มเทค-มหิดล พัฒนาสำเร็จ ส่งมอบ 100 ตัวให้ทหาร-ตำรวจในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ได้ใช้งานจริง

รองศาสตราจารย์ศิริลักษณ์ นิวิฐจรรยงค์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการเอ็มเทค กล่าวว่า เอ็มเทคได้ร่วมกับคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล วิจัยและพัฒนาเสื้อเกราะกันกระสุนที่เป็นนวัตกรรมใหม่ โดยใช้เซรามิกส์ โพลิเมอร์ และโลหะที่มีความแข็งแรงสูงผลิตเป็นแผ่นกันกระสุน ได้คุณภาพมาตรฐานสากล มีประสิทธิภาพทัดเทียมต่างประเทศ โดยมีอายุการใช้งานนานกว่าเสื้อเกราะกันกระสุนทั่วไป และมีต้นทุนการผลิตอยู่ที่ประมาณ 30,000 บาทต่อชุด ซึ่งต่ำกว่าราคาเสื้อเกราะกันกระสุนระดับเดียวกันที่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศเกือบเท่าตัว  นอกจากนี้ยังมีคุณสมบัติป้องกันกระสุนปืนระดับเอ็ม-16 และปืนไรเฟิลอีกด้วย

ดร.กุลจิรา สุจิโรจน์  หัวหน้าโครงการวิจัยเสื้อเกราะกันกระสุนของเอ็มเทค กล่าวว่า เสื้อเกราะกันกระสุนที่ผลิตขึ้นนี้เป็นเสื้อเกราะชนิดแข็ง ใช้แผ่นกันกระสุนที่ประกอบด้วยแผ่นกระจายแรงและแผ่นดูดซับแรง แผ่นกระจายแรงทำจากเซรามิกส์และโลหะ ส่วนแผ่นดูดซับแรงที่พัฒนาโดย รศ.ดร.ทวีชัย อมรศักดิ์ชัย หัวหน้าโครงการวิจัยเสื้อเกราะกันกระสุนของคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ผลิตจากแผ่นโพลิเมอร์ HDPE คอมโพสิตที่มีความแข็งแรงสูง โดยได้ดำเนินการวิจัยผลิตเส้นใยสมบัติเชิงกลสูงเสริมแรงโพลีเอทิลีน ซึ่งแผ่นเกราะแข็งนี้มีลักษณะเป็นแผ่นโค้งที่ออกแบบให้รับกับสรีระของคนไทย แผ่นกระจายแรงที่อยู่ด้านนอกจะทำหน้าที่ทำลายหัวกระสุน  และด้วยคุณสมบัติของวัสดุเซรามิกส์ที่เบาและแข็งสามารถทำลายหัวกระสุนที่มีความเร็วสูงให้แตกออกเป็นชิ้นเล็กๆ ได้ ส่วนความแข็งช่วยให้กระจายแรงได้ดี สำหรับแผ่นดูดซับแรงโพลิเมอร์คอมโพสิทที่อยู่ด้านในทำหน้าที่ลดแรงกระแทกที่เหลือ

“เสื้อเกราะกันกระสุนนี้มีน้ำหนักเพียง 9 -10 กิโลกรัม และผ่านการทดสอบคุณภาพจากกองพลาธิการและสรรพาวุธ สำนักงานตำรวจแห่งชาติแล้วว่ามีประสิทธิภาพการป้องกันภัยของเกราะบุคคลในระดับ 3 ตามมาตรฐาน NIJ (National Institute of Justice) Standard 0101.03 และ NIJ Standard 0101.04 (เฉพาะส่วนที่อ้างถึงในคุณลักษณะเฉพาะ) ของสหรัฐอเมริกา คือสามารถป้องกันกระสุนปืน 7.62 ม.ม. ปืนเอ็ม-16 และปืนไรเฟิลได้ ซึ่งทางกลุ่ม ปตท.จะนำเสื้อเกราะทั้งหมดจำนวน 100 ตัว มอบให้เจ้าหน้าที่ตำรวจและทหารใช้ป้องกันตัวขณะปฏิบัติในพื้นที่เสี่ยงภัย โดยเฉพาะใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เพื่อใช้ป้องกันรักษาชีวิตทหาร โดยมอบให้หน่วยงานทหารบก จำนวน 30 ชุด หน่วยงานทหารเรือ จำนวน 40 ชุด และหน่วยงานตำรวจ จำนวน 30 ชุด ”

ทั้งนี้ งานวิจัยและพัฒนาเสื้อเกราะกันกระสุนนี้ ได้รับการสนับสนุนงบประมาณการวิจัยและวัตถุดิบเม็ดพลาสติกจาก บริษัท พีทีที โพลีเมอร์ มาร์เก็ตติ้ง จำกัด (PTTPM) ซึ่งเป็นบริษัทที่ดูแลการจำหน่ายเม็ดพลาสติก InnoPlus HDPE ทั้งหมดของกลุ่ม ปตท.

หน่วยงานเจ้าของข้อมูล : สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ
                                  111 อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย
                                  ถนนพหลโยธิน ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง
                                  จังหวัดปทุมธานี 12120
                                  โทรศัพท์ 0 2564 7000
                                  โทรสาร 0 2564 7001-5
                                  เว็บไซต์ : http://www.nstda.or.th/

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 05:16:37 PM »

ขอให้เจ้าหน้าที่ในภาคใต้ทุกท่านปลอดภัยนะครับ
พวกเราอยู่กันสบาย เพราะพวกท่านเสียสละ
ขอบคุณครับ

SPD # 17 silver
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:40:06 PM »

นี่ไม่ดีกว่ารึครับ เพิ่งผ่านมาตรฐานกระทรวงกลาโหมเรียบร้อยเมื่อ พฤษภาคม 2553 ลองดู

http://brove26.multiply.com/video/item/12/12

ยังเป็นรองเสื้อMtec อยู่ครับ ทั้งขนาดน้ำหนัก และประสิทธิภาพ
CHAWALIT2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

THE DEAD DO NOT DIE AGAIN

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:55:25 AM »

เมื่อทดสอบจนมั่นใจ และได้มีการส่งมอบให้ จนท ไปใช้แล้ว บางส่วน ก็ผลิตเพิ่มเติม เลยครับ

ให้ได้ใช้กันอย่างทั่วถึง  เป็นระบบแบบเดียวกัน ดูแลควบคุมกันง่าย

เป็นกำลังใจให้ จนท ทุกท่านครับ 
KunPa008-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

มิใช่ ตำรวจ หรือ ทหาร ที่ หวง แหน แผ่น ดิน ไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:48:51 PM »

ควรทดลองและทดสอบกันต่อเพราะ น้ำหนักยังเยอะเกิน

เห็นด้วยที่คนไทยเราทำขึ้นมาเองได้

วิญญาณ ปู่ ย่า ตา ยาย จะร่ำไห้ เพราะลูกหลานจัญไร
boon_tae
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

โชคดี...ที่มีวันนี้ ไม่รู้...พรุ่งนีจะมีหรือเปล่า

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:43:36 PM »

เห็นใจ..และเอาใจช่วยผู้มีภารกิจทาง 3 จังหว้ดชายแดนภาคใต้ครับ   ขอให้ปลอดภัยทุกคนครับ
youngboy
Full Member

คะแนน 12

เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:03:38 PM »

ดีครับไทยทำไทยใช้   เจ้าหน้าที่จะได้ปลอดภัยเพิ่มขึ้นอีกในการปฏิบัติงานครับ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
สิบตาเห็นไม่สู้มือคลำ
สิบมือเพื่อนคลำ 
สู้มือเราคลำเองไม่ได้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:06:07 AM »

ไม่รู้จะช่วยลดน้ำหนักได้ยังไงเหมือนกันครับ  แต่เอาวิธีทำกายภาพบำบัดมาให้น่าจะพอช่วยได้บ้าง

http://www.pt.or.th/knowlagesound.html

ขอบคุณครับที่เสียสละเพื่อพวกเรา ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:35:16 AM »

ใช่รุ่นเดียวกับเสื้อเกราะพระเจ้าตากหรือเปล่าครับ
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:27:10 AM »

อ้างถึง
จ่ายให้ 100 นัด 50 นัด ไม่รู้จะให้ไปรบกับแย้ที่ไหน เป็นกันซะอย่างนี้สิน้า ทุกที่เลย เคยไปเบิกคาไบน์มาจ่ายให้ ชรบ./อรบ. กระสุนตามที่แจ้งให้ไปรับระบุอัตรา 160 พอไปรับจริงจ่ายแค่ 80 ขอหักเอาไว้ดื้อๆเลยครึ่งนึง แถมไม่มีกระสุนให้ฝึกซ้อมด้วย จ่ายให้ไปถือประมาณว่าถ้าไม่มีเหตุห้ามยิง แล้วเวลามีเหตุมันจะยิงกันเป็นมั้ยเนี่ย ถือไว้เป็นของแถมโจรเปล่าๆ ...วันดีคืนดีชาวบ้านเค้าทนไม่ไหวรวมตังกันไปซื้อไปหามาเอง 1 กล่อง ราคา 2,500 บาท ทีงี้กลับมีขาย..เฮ้อ..ทั้งปืนทั้งกระสุนที่ว่านั่นมันคงเหลือเป็นเศษเป็น ซากในคลังรอวันจำหน่ายทิ้งยังเอามาหาประโยชน์ได้อีก
        เรื่องกระสุนถ้าอยากได้ผมพอมีแบ่งให้เล็กๆน้อยๆ(ให้เอาไว้ทำงานราชการนะ ครับ) อยู่จังหวัด-อำเภอไหนล่ะ แม็กฯไม่มีนะ แต่เห็นมีหลุดจากคลัง(ของทหารอีกนั่นแหละ)มาขายอยู่บ่อยไป สั้น 500 ยาว สัก 1000 ได้มั้งในพื้นที่หาไม่ยากหรอกถ้าจะเอาจริงๆ

จริงอย่างที่น้า your-ประชาธิปไตย  พิมพ์ไว้ล่ะครับ

ชาวบ้านหลายคนไม่ได้ซ้อมเพราะให้มาแค่นั้น

kalontong
อย่าไปแคร์
Full Member

คะแนน 4

ชอบยิงปืนแต่ไม่ชอบยิงคน..(ดีๆ)

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:54:58 PM »

ทำใจครับเพราะถือกันมาจนเป็นธรรมเนียมแล้ว

นายศุภชัย  จิรบุรณทรัพย์(คนด่านขุนทด)
การกีฬาแห่งประเทศไทยภาค 3
งานศูนย์ฝึกกีฬาแห่งชาติ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 ธันวาคม 2550 ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.ปรุใหญ่ อ. เมือง  จ.นครราชสีมา   30000
tel.0874488027 
เลขที่บัตรประชาชน 3300800110-79
เลขบัญชี 9803428349  ธนาคารกรุงไทย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์