เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 06:30:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกัยปัญหาเรื่องเซฟของkimber 1911ครับ  (อ่าน 3624 ครั้ง)
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 06:29:50 PM »

kimberที่ผมใช้กันอยู่เวลาไม่ขึ้นนก พอลองเอานิ้วเขี่ยเซฟแล้ว
ปรากฏว่าเซฟยังสามารถกระดกขึ้นไปขวางช่องบากที่สไลด์ได้ประมาณ 1 มิล (แต่ไม่ถึงกับเข้าเซฟเต็มที่)
ไม่ทราบว่าปกติของ kimberหรือเปล่าครับ เพราะของผมเป็นทั้ง 2 ตัวเลย
จะต้องแก้ไขอย่างไร กลัวเวลาฉุกเฉินกระชากสไลด์มีติดแน่ๆครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 06:39:18 PM »

ปกติครับ...
Kimber กับ 1911 Clone ของผมอีกกระบอกก็เป็น...
แต่ไม่เคยเกิดปัญหาอย่างที่ จขกท ว่าไว้ครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 06:43:13 PM »

ปกติค่ะต้องขึ้นลำถึงเข้าเซฟได้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 06:47:59 PM »

เป็นอาการปกติครับที่อุปกรณ์ที่ไม่ใช่ชิ้นเดียวกันประกอบในโครงปืน แม้กระทั่งกับปืนเลส แบร์ ที่ได้ชื่อว่าฟิตแน่น
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าแน่นจนขยับเขยื้อนไม่ได้ เพราะเซฟซ้าย-ขวาจะทำทำงานสัมพันธุ์กับนกสับ เพราะมีอุปกรณ์ที่
ประกบกันพอดีเวลาต้องใช้งาน และแม้กระทั่งเข้าเซฟแล้ว นกสับขยับ เซฟก็ขยับให้ตัวตามได้นิดหน่อยครับ แต่ไม่ขยับ
มากจนทำให้นกสับฟาดลงไปได้ครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:28:14 AM »

เอาไปให้ช่าง(หรือใครก็ได้ เพราะไม่ยาก)แก้ไขครับ... นายสมชายเอาปลายคัตเตอร์ค่อยๆนั่งขุดทีละนิดๆ ขุดไปแล้วเมื่อเกือบ 20 ปีก่อนโน้นครับ เดี๋ยวนี้ยังทำงานดีเหมือนเดิม...

สำหรับอาการที่ว่า มันเป็นอย่างนี้ครับ...

คือปรกติ 1911 เมื่อลดนกสุดจะเข้าห้ามไกไม่ได้ แล้วตัวห้ามไกจะต้องหุบสุดไม่เผยอขึ้นมาขวางแง่บากบนลำเลื่อน เพื่อให้กระชากลำเลื่อนได้ เมื่อจะยิงนัดแรกครับ... แล้วคนออกแบบเขามีเดือยสปริงล็อกคันเซฟ(safety lock plunger)จะทำหน้าที่ไถลไปตามปากหลุมที่รับกัน(อยู่ที่หน้าคัดเซฟหัวแม่โป้ง) ลงไปหาก้นหลุม แล้วจะดันเซฟหัวแม่โป้งให้หุบอยู่กับที่ไม่ง้างขึ้น เมื่อลดนกสุด...

วิธีแก้ไขคือขยายหลุมรับเดือยสปริงล็อกคันเซฟให้ใหญ่หน่อย... นั่งเล็งให้ดีว่าหลุมที่ว่า ที่ตามปรกติที่ควรจะตรงกันกับเดือย มันไม่ตรงที่ตรงทางยังไง แล้วก็ขยายหลุมให้มันตรงๆ เท่านั้นเองครับ...

หรือไม่ก็ใช้วิธีดั้งเดิมที่เขาสอนกันตั้งแต่วิธีกำด้าม 1911 คือให้หัวแม่โป้งพาดบนคันห้ามไกหัวแม่โป้งเอาไว้เลย... ซึ่งนายสมชายก็จะพบว่าตัวเองเหน็บ 1911 แบบง้างนกเข้าห้ามไกไม่ได้ เพราะเมื่อกำด้าม(แตะด้ามปืน)ทีไรก็จะเผลอปลดห้ามไกไปด้วยความบังเอิญเสียทุกครั้งครับ(เพราะหัวแม่โป้งมันจ้องจะกดคันห้ามไกอยู่เรื่อย)...

สำหรับท่านที่ไม่คุ้น 1911 ดูชื่อชิ้นส่วนตามรูปครับ...

เดือยที่ว่านี้ตรงปลายไขควงชี้...

เดือยข้างบนมันยันกับหลุมตรงนี้...

เมื่อยันกันแล้วเซฟหัวแม่โป้งต้องหุบลงสุดอย่างนี้... ต่อให้เอามือไปยันมันขึ้น มันก็จะเด้งลงมาที่เดิม...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 09:34:56 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:29:17 AM »

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:33:03 AM »

มุมนี้จะเห็นว่าถ้ามันเด้งขึ้นไม่หุบลงแค่นิดเดียวอย่างตามรูป จะขึ้นลำไม่ได้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 09:33:52 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:40:58 AM »

มุมนี้จะเห็นว่าถ้ามันเด้งขึ้นไม่หุบลงแค่นิดเดียวอย่างตามรูป จะขึ้นลำไม่ได้ครับ...

Post ไปแล้วเพิ่งเห็นครับ...

กระบอกตามรูป เขาแก้ไขด้วยการปาดเหลี่ยมมุมบนลำเลื่อนออกครับ... โอ้... เพิ่งรู้อีกวิธีครับ แฮ่ๆ...
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:54:25 AM »

ที่ผมเห็นเป็นปัญหาเรื่องเซฟ คือวางหัวแม่มือขวาบนเซฟแล้วมันเล็กๆไม่ถนัด
อยากเปลี่ยนเป็นเซฟคู่ปีกกว้างของเอ็ดบราวด์ขึ้นมาเลยครับ
(สงสัยจะิเป็นกิเลสเล็กๆ)
 หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1]
  พิมพ์