เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:46:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าสถานการณ์ต่อไปนี้เป็นไปได้หรือไม่  (อ่าน 2781 ครั้ง)
New-hand rifleman
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:58:36 AM »

เมื่อยิงปืนแล้วจะมีเขม่าดินปืนติดตัวผู้ยิง อยากทราบว่าสถานการณ์ต่อไปนี้เป็นไปได้หรือไม่
นาย ก. เดินไปยิงนาย ข. แบบประชิดตัวในที่ที่คนพลุกพล่าน นาย ค. และ ง.เดินผ่านมาอย่างเร่งรีบจนไม่ทันสังเกตผู้คนอบข้าง
นาย ค. และ ง. เดินผ่านนาย ก. และ ข. ในขณะที่นาย ก. ยิงนาย ข. เมื่อตรวจเขม่าดินปืนบนตัวผู้ที่อยู่ในที่เกิดเหตุ จะมีโอกาสตรวจพบเขม่าดินปืนบนตัวนาย ค. และ ง. หรือไม่ แม้จะพบเพียงเล็กน้อย (น้อยกว่า นาย ก.)

หมายเหตุ : ถามเพื่อเป็นความรู้เท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:01:16 PM »

เขม่าน่าจะอยู่ที่มือที่จับปืนและแขนเป็นหลักครับ ประเภทเดินผ่านก็ต้องมีเขม่าติดมาบ้างแต่น้อยเต็มทนจนตรวจสอบได้ว่าไม่เกี่ยวกับการยิงนาย ข
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 12:42:43 PM »

ตำรวจเค้าจะดูหลักฐานอย่างอื่นหลายๆอย่างประกอบกันด้วยครับ  ไม่ได้ดูเขม่าอย่างเดียว เช่น พวกเราในนี้เขม่าเต็มเลย Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 01:54:02 PM »

ตำรวจเค้าจะดูหลักฐานอย่างอื่นหลายๆอย่างประกอบกันด้วยครับ  ไม่ได้ดูเขม่าอย่างเดียว เช่น พวกเราในนี้เขม่าเต็มเลย Grin

ถ้าเกิดเป็นแบบที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้... แล้วบังเอิญนาย ค. หรือนาย ง. เพิ่งกลับจากยิงปืน... คงเหนื่อยพอสมควร...

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 06:49:40 PM »

ถ้าเกิดเป็นแบบที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้... แล้วบังเอิญนาย ค. หรือนาย ง. เพิ่งกลับจากยิงปืน... คงเหนื่อยพอสมควร...

ก็ว่างั้นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 09:29:23 PM »

ดูด้วยครับว่าเขม่าติดที่ตรงไหนของร่างกาย
ถ้าติดตามตัวแต่ไม่มีที่นิ้ว ไม่มีที่ซอกเล็บ ก็พออธิบายได้
แต่ถ้ามีที่นิ้ว มีที่ซอกเล็บ แต่ไม่มีตามตัว ก็อธิบายยากครับ
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:07:23 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy  ดีครับ  เป็นความรู้  แต่ความรู้ประเภทนี้  เป็นความรู้ที่ตำรวจเค้าใช้ทำงานกัน  หลงรัก กองพิสูจน์หลักฐาน หรือ วิทยาการ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ หรือ สำนักงานนิติวิทยาศาสตร์ ของกระทรวงยุติธรรม เค้าจะมีผู้้ชำนาญในการแยกแยะ  และมีหลักวิชาการที่ศาลเชื่อถือได้ ลักษณะของเขม่าที่พบเป็นอย่างไร ใช่คนใช้ปืนหรือไม่
                        ซึ่งความรู้ดังกล่าว เป็นความรู้ที่จะใช้พิสูจน์ความผิดของผู้กระทำ 
                        ในบอร์ดนี้ก็คงตอบยากเหมือนกัน (เพราะเดี๋ยวตำรวจหมดมุก หรือ คนร้ายรู้ทางกันหมด ก็พิสูจน์กันยาก) ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:22:06 AM »

เดี๋ยวนี้เขาไม่ได้ตรวจแค่ว่าเขม่าติดที่มือนะครับ  ตรวจได้ว่ารูปแบบของเขม่ากระจายมาติดตัวแบบใด
ดังนั้นเป็นผู้จับปืนเหนี่ยวไก หรือยืนข้างๆ ก็พิสูจน์จากแพทเทิร์นของเขม่าครับ
หมายเหตุ ดูมาจาก CSI ครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 02:00:34 PM »

ลองคิดเล่นๆ นะครับ   จะเป็นไปได้ไหม
หากว่ายิงแล้ว  เราใช้ WD 40 ล้างและเช็ดตามแขนรวมทั้งซอกนิ้วมือเพื่อล้างคราบเขม่าดินปืน

จนท.จะตรวจเจอไหมครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
New-hand rifleman
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:36:07 PM »

หากว่ายิงแล้ว  เราใช้ WD 40 ล้างและเช็ดตามแขนรวมทั้งซอกนิ้วมือเพื่อล้างคราบเขม่าดินปืน

จนท.จะตรวจเจอไหมครับ

WD 40 คืออะไรครับ
(ชื่อก็บอกว่ามือใหม่เลยไม่รู้จัก)

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:40:39 PM »

รอผู้รู้ด้วยคนครับ
kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:49:23 PM »

WD 40 คือน้ำมันหล่อลื่นอเนกประสงค์ทั่วไป ใช้ล้างคราบเขม่าปืนหลังจากการยิง ครับ
kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:51:17 PM »

หรืออาบน้ำฟอกสบู่ มันยังมีคราบเขม่าดินปืนติดอยู่ตามร่างกาย แขน หรือ ซอกเล็บ อีกหรือเปล่าครับ รอผู้รู้ด้วยคน ขอบคุณครับ Wink
ja_nef_cop-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 01:14:36 PM »

ปกติกระสุนปืนจะมีคราบเขม่าดินปืนติดอยู่แน่นอน และติดที่ตัวปืนและมือผู้ยิง(เว้นแต่สวมถุงมือ)อนูของเขม่านี้สามารถเข้าไปถึงในรูขุมขน ชุดน้ำยาพิเศษสามารถตรวจสอบโดยนำสำลีชุบน้ำยาแล้วนำไปหมุนๆคลึงๆตรงมือแล้วนำมาเปรียบเทียบว่ามาจากกระบอกใด กระสุนใด และจากมือผู้ใดได้ครับ เอางี้ดีกว่าผมอธิบายไม่ค่อยถนัดมาดูตรงนี้ดีกว่า
http://www.elib-online.com/doctors/gen_autopsy01.html
หน้า: [1]
  พิมพ์