เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:16:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตพอเพียงของมหาเศรษฐี Warren Buffet  (อ่าน 2973 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:01:07 AM »

ผมก็เชื่อว่าน้าซับฯมีความสุขกับการครองโสด                       คนแบบนี้ มีจริงๆนะ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 10:26:21 AM »

ผมก็เชื่อว่าน้าซับฯมีความสุขกับการครองโสด                       คนแบบนี้ มีจริงๆนะ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 01:31:15 PM »

ผมก็เชื่อว่าน้าซับฯมีความสุขกับการครองโสด                       คนแบบนี้ มีจริงๆนะ

เอ้อ.....แต่งงานเป็นระยะ
แต่ผมแต่งเงียบๆ เพื่อนบ่าว-สาว ยังไม่รู้เรื่องเลยครับพี่...  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 01:55:43 PM »

ผมก็เชื่อว่าน้าซับฯมีความสุขกับการครองโสด                       คนแบบนี้ มีจริงๆนะ

เอ้อ.....แต่งงานเป็นระยะ
แต่ผมแต่งเงียบๆ เพื่อนบ่าว-สาว ยังไม่รู้เรื่องเลยครับพี่...  Grin Grin Grin

น้าซับฯ น่าจะถ่ายรูปเวดดิ้งมาฝากสมาชิกนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:02:16 PM »

น้าซับฯ น่าจะถ่ายรูปเวดดิ้งมาฝากสมาชิกนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้เจ้าที่เจ้าทางขออนุญาตแต่งงาน       เยาะเย้ย

ขอพรพระสงฆ์        ไหว้

ทำอาหารเลี้ยงเพื่อนบ่าวสาวเอง (ประหยัด)    คิก คิก

ไปฮันนี่มูน         จูบบบบ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:06:44 PM »

ขออภัย จขกท. ด้วยนะครับ   ไหว้                                  ผมล้อน้าซับฯเล่น   คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:14:57 PM »

ขออภัย จขกท. ด้วยนะครับ   ไหว้                                  ผมล้อน้าซับฯเล่น   คิก คิก

ยังอยู่ในหัวข้อพอเพียงได้ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:16:41 PM »

ไม่เป็นไรมิได้ครับ ... หลังแนวยิงอยู่แล้ว

บันเทิงลูกเดียว ..... เที่ยวสองลูกครับ  ขำก๊าก

ไร้คำกล่าว............................................
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 07:53:05 PM »

วันนี้อ่านกระทู้นี้เสร็จได้มีโอกาศเข้าร้านหนังสือจดๆๆจ้องๆๆ  น่าอ่านเหมือนกันนะครับ  ดูน่าจะมีหลักการบริหารการลงทุนการเงินเยอะดี 
ลุงบัฟเฟ่ต์แกซื้อหุ้นแบบยาวครับ... ตะแกนั่งดูว่ากิจการเข้าท่าดี แล้วก็ซื้อลืมไม่เคยคิดจะขาย จนกว่าปัจจัยจะเปลี่ยน...

ที่นี้ปัจจัยที่ทำให้ซื้อขายของลุงแกมีหลายอย่าง แต่พอสรุปได้หลักๆคือ... ความเจริญรุ่งเรืองของบริษัทในอนาคต เช่นโมเดลธุรกิจ(Business Model), ศักยภาพสินค้าที่มีต่อตลาด(BCG Model), ยุทธศาสตร์ศักยภาพการแข่งขัน(5 Force Medel), และที่สำคัญที่สุดคือคุณภาพของบุคลากร+ความมีจริยธรรม(ธรรมาภิบาล)...

อีเรื่องสุดท้ายนี่แหละครับ ที่ประเทศไทยมีปัญหา... เอาที่ USA นะครับ, หากพนักงานหรือผู้บริหารโกงบริษัท คนขี้โกงติดคุกติดตะรางได้เพราะเป็นคดีอาญา แต่ถ้าในประเทศไทยนี่ต้องเป็นคดีดังๆ หรือไม่ก็ต้องมีกฎหมายพิเศษมาบังคับ(เช่นกฎหมายฟอกเงิน, กฎหมายควบคุมบริษัทในตลาดหลักทรัพย์, หรือกฏหมายควบคุมสถาบันการเงิน ฯลฯ) ถึงจะมีคนติดคุกกันให้เห็น(แต่คนส่วนใหญ่ก็ยังไม่เข้าใจกันอยู่ดี)... ในขณะที่ถ้าหากเป็นที่ USA จะมีคนติดคุกครับ, ลองดูหนังเรื่องนี้ http://en.wikipedia.org/wiki/The_Informant! เป็นเรื่องของ Matt Damon โกงบริษัทด้วยการสร้างเอกสารเท็จเพื่อให้ลงบัญชีเงินบริษัทเข้ากระเป๋าตัวเอง...

สิ่งแวดล้อมทางธุรกิจของประเทศไทยไม่อำนวยให้บริหารเงินตามสไตล์ของลุงบัฟเฟต์ครับ... คนไทยทั่วไปไม่เคยคิดว่าใครสักคนลงบัญชีผิดประเภทเพื่อขี้โกงบริษัทของตัวเองนั้นคือคนขี้โกง แต่ไปมองว่านี่คือเจ้าของเล่นกับเงินตัวเอง(ซึ่งที่จริงจะเอาผิดก็ได้ เพราะผิดเรื่องการลงบัญชีฯ)...

ดังนั้นการที่เจ้าหน้าที่ตามกฎหมายไทยจะเอาใครสักคนเข้าคุกเพราะเรื่องทางธุรกิจนี่ เป็นเรื่องที่ค้านความรู้สึกประชาชนครับ ทั้งที่โจรกระชากสร้อยทองสองสลึงเป็นเงินแค่หมื่นกว่าบาท มีชาวบ้านช่วยตำรวจเยอะแยะ หากต่อสู้มีสิทธิ์โดนตำรวจยิงตายเอา... แต่โจรปล้นเงินด้วยวิธีการซับซ้อนทางบัญชีมันเข้าใจยากครับ ไปจับผิดท่าผิดทางตำรวจจะโดนด่าเอา มิหนำซ้ำยังมีคนแต่งตำราว่าด้วยการเลี่ยงภาษีเสียอีก ผู้คนเรียกอาจารย์กันทั้งบ้านทั้งเมือง... โหย...

นายสมชายเป็นคนมีอาชีพเล่นหุ้นอย่างเดียวไม่ทำงานอื่นเลย จึงบริหารเงินเล่นหุ้นด้วยการดูกราฟลูกเดียวครับ... เพราะที่เมืองไทยนั้น ต่อให้ผู้บริหารเงินกองทุนเอาเงินไปซื้อหุ้นเพื่อหนุนราคาบริษัทตัวเองกินส่วนต่าง กองทุนเสียหายถึงขั้นมีคนเอาอุจจาระมารดตัวเองที่สภาฯ ก็ยังไม่มีใครเอาผิดผู้บริหารกองทุนได้เลยครับ... อย่าว่าแต่แค่โกงบริษัทตัวเองเลย...
ขอบพระคุณน้าสมชายมากครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้จากประสบการ์ณให้ได้เรียนรู้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:30:37 AM »

หลงรัก
ครับ
เคยได้ยินนักจัดรายการท่าน 1 พูดว่า
คนไม่มีส่วนมากชอบหาซื้อของต่างๆมากมาย
ส่วนคนมีแล้วว่างัย ผมลืมครับ
 Grin

santhas
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 03:11:50 PM »

ขี้เกียจอยากรวย...ขี้อิจฉาอยากรวย...ชาตินี้อย่าวัง....

santhas
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 12:11:53 AM »

ยิ่งดูรูป ยิ่งแน่ใจ... ผมต้องเคยเจอพี่ซับ แน่ๆเลย.. หน้าร้านปืน ขวาสุด ห้างดิโอลด์ สยาม พลาซ่า... Smiley ผมไปกับลูก... พี่มาแนะนำเกี่ยวกับ .22 lr กับ .22 short.. แล้วเดินห่างออกไปท่ามกลางสายลม... และแสงแดด.. Grin Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์