เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:29:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีป้องกันตะขาบเข้าบ้านอย่างไร  (อ่าน 60714 ครั้ง)
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:14:01 AM »

ผมนี่ถ้าเจอในบริเวณบ้านคงต้องทำให้ตายสถานเดียวเลยครับ

แต่ว่าตั้งแต่บ้านผมทำใหม่นี่ ไม่เคยเจอสัตว์จำพวกนี้แถวบ้านเลย

จะมีก็แต่แมลงสาป 2ตัวอยู่ในบ้านไม่รู้มันมาจากไหน แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วครับ

( ผมกลัวแมลงสาปมากกว่าตะขาบหลายเท่าเลยล่ะครับ )

กลัว แมลงสาบ  อย่างน้อย ผมก็กลัวเหมือนกันครับ   พี่ๆภูมิใจได้เลย ครับ ว่า พี่มีเพื่อนกลัว แล้ว  ครับ  Grin Grin Grin
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:18:20 AM »

หามาได้จากอินเตอร์เน็ตครับ แต่ดูเหมือนพี่ Theruk ไม่แพ้พิษตะขายเลยนี่  บางคนโดนกันไข้ขึ้นเป็นอาทิตย์ครับ Grin

วิธีไล่ตะขาบ

- เลี้ยงไก่ในบริเวณบ้าน ( ถ้าสะดวก)   <<< ผมเคยเห็นไก่ไล่จิกตะขาบกินครับ  ไก่จิกเก่งมาก  Cheesy

- ปลูกต้นเสลดพังพอนตัวเมีย รอบๆ  บริเวณบ้าน

- ใช้ "น้ำส้มควันไม้" เนื่องจากน้ำส้มควันไม้เข้มข้น มีส่วนผสมของน้ำมันทาร์ และยางเรซินอยู่มาก จะส่งกลิ่นเหม็นคล้ายควันไฟรบกวนสัตว์ และแมลงที่มีพิษต่างๆ รู้สึกจะมีขายตามร้านขายเคมีเกษตรครับ

ตอนเข้่าค่ายลูกเสือ (นานมาแล้ว)  ครูให้เอาปูนขาวโรยรอบ ๆ เต้น เห็นบอกว่าป้องกันสัตว์มีพิษเข้าเต้น อันนี้ไม่รู้ใช้ได้ผลรึเปล่าครับ

รูปเอามาฝากเห็นแล้วสยอง  ตกใจ

นี่มันเป็น ตะขาบยักษ์ หรือ เปล่าครับ น่ากลัวจัง ไม่กลัวหรือครับ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:31:27 PM »

ผมนี่ถ้าเจอในบริเวณบ้านคงต้องทำให้ตายสถานเดียวเลยครับ

แต่ว่าตั้งแต่บ้านผมทำใหม่นี่ ไม่เคยเจอสัตว์จำพวกนี้แถวบ้านเลย

จะมีก็แต่แมลงสาป 2ตัวอยู่ในบ้านไม่รู้มันมาจากไหน แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วครับ

( ผมกลัวแมลงสาปมากกว่าตะขาบหลายเท่าเลยล่ะครับ )

กลัว แมลงสาบ  อย่างน้อย ผมก็กลัวเหมือนกันครับ   พี่ๆภูมิใจได้เลย ครับ ว่า พี่มีเพื่อนกลัว แล้ว  ครับ  Grin Grin Grin

ที่บ้านผมมันมี 2แบบครับ แบบมีปีก และไม่มีปีก ( แมลงสาปนะ ไม่ใช่ผ้าอนามัย)

ไม่ว่าแบบไหนก็น่ากลัวกลัวเหมือนกันเลยครับ แต่มีปีกนี่น่ากลัวกว่าตรงที่มันบินได้

นึกแล้วก็  ตกใจ   ตกใจ   ตกใจ

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 04:40:52 PM »

หามาได้จากอินเตอร์เน็ตครับ แต่ดูเหมือนพี่ Theruk ไม่แพ้พิษตะขายเลยนี่  บางคนโดนกันไข้ขึ้นเป็นอาทิตย์ครับ Grin

- เลี้ยงไก่ในบริเวณบ้าน ( ถ้าสะดวก)   <<< ผมเคยเห็นไก่ไล่จิกตะขาบกินครับ  ไก่จิกเก่งมาก  Cheesy

- ปลูกต้นเสลดพังพอนตัวเมีย รอบๆ  บริเวณบ้าน

- ใช้ "น้ำส้มควันไม้" เนื่องจากน้ำส้มควันไม้เข้มข้น มีส่วนผสมของน้ำมันทาร์ และยางเรซินอยู่มาก จะส่งกลิ่นเหม็นคล้ายควันไฟรบกวนสัตว์ และแมลงที่มีพิษต่างๆ รู้สึกจะมีขายตามร้านขายเคมีเกษตรครับ

ตอนเข้่าค่ายลูกเสือ (นานมาแล้ว)  ครูให้เอาปูนขาวโรยรอบ ๆ เต้น เห็นบอกว่าป้องกันสัตว์มีพิษเข้าเต้น อันนี้ไม่รู้ใช้ได้ผลรึเปล่าครับ

รูปเอามาฝากเห็นแล้วสยอง  ตกใจ

นี่มันเป็น ตะขาบยักษ์ หรือ เปล่าครับ น่ากลัวจัง ไม่กลัวหรือครับ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

สายพันธ์ต่างประเทศครับ  รู้สึกว่าจะเป็นของจีนถ้าจำไม่ผิดนะครับ  Cheesy ขนาดประมาณ 1ฟุต

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 04:48:26 PM »

นับขาตะขาบดูแล้วก็ไม่ถึงร้อย....แต่ทำไมฝรั่งถึงเรียกว่าตัวร้อยขา"Centipede"ละครับพี่น้อง

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 05:37:38 PM »

มาดูยาสำหรับรักษาดีกว่าครับ  Wink

เสลดพังพอนตัวเมีย

ชื่อวิทยาศาสตร์ :   Clinacanthus nutans (Burm.f) Lindau.

ชื่อสามัญ :   -

วงศ์ :   ACANTHACEAE

ชื่ออื่น :  ผักมันไก่ ผักลิ้นเขียด (เชียงใหม่) พญาปล้องดำ (ลำปาง) พญาปล้องทอง (ภาคกลาง) ลิ้นมังกร โพะโซ่จาง (กะเหรี่ยง) เสลดพังพอนตัวเมีย

ลักษณะทางพฤกษศาสตร์ : เป็นไม้พุ่มเลื้อย ลำต้นและกิ่งก้านสีเขียว ใบเป็นใบเลี้ยงเดี่ยวออกตรงข้ามกัน รูปรีแคบขอบขนาน กลีบดอกสีแดงส้ม โคนกลีบดอกติดกันเป็นหลอด ปลายแยกเป็น 2 ส่วน ขึ้นตามป่า หรือปลูกกันตามบ้าน ขยายพันธุ์โดยวิธีปักชำ เสลดพังพอนมีชื่อพ้องกัน คือ เสลดพังพอนตัวผู้ และเสลดพังพอนตัวเมีย แต่ต่างกันที่เสลดพังพอนตัวผู้มีหนาม สรรพคุณอ่อนกว่าเสลดพังพอนตัวเมีย เพื่อไม่ให้สับสนจึงเรียกเสลดพังพอนตัวเมียว่า พญายอ และตำรายาไทยนิยมนำมาทำยา
ส่วนที่ใช้ : ส่วนทั้ง 5  ใบสด  ราก

สรรพคุณ :

ส่วนทั้ง 5  -   ใช้ถอนพิษ โดยเฉพาะพิษแมลงสัตว์กัดต่อย ตะขาบ แมลงป่อง รักษาอาการอักเสบ งูสวัด ลมพิษ แผลน้ำร้อนลวก

ใบ - นำมาสกัดทำทิงเจอร์และกรีเซอรีน ใช้รักษาแผลผิวหนังชนิดเริ่ม Herpes และรักษาแผลร้อนในในปาก Apthous ตับพิษร้อน แก้แผลน้ำร้อนลวก

ราก  - ปรุงเป็นยาขับปัสสาวะ ขับประจำเดือน แก้ปวดเมื่อยบั้นเอว

วิธีและปริมาณที่ใช้ :

รักษาอาการอักเสบ ถอนพิษ รักษาแผลร้อนในในปาก เริม งูสวัด
- ใช้ใบเสลดพังพอนตัวเมียสด 10-20 ใบ (เลือกใบสีเขียวเข้มสดเป็นมันไม่อ่อนไม่แก่จนเกินไป)นำมาตำผสมกับเหล้าหรือน้ำมะนาว คั้นเอาน้ำดื่มหรือเอาน้ำทาแผลและเอากากพอกแผล
- ใช้ใบเสลดพังพอน 1,000 กรัม หมักใน alcohol 70 % 1,000 ซีซี. หมักไว้ 7 วัน นำมากรองแล้วเอาไประเหยให้เหลือ 500 ซีซี. เติม glycerine pure ลงไปเท่ากับจำนวนที่ระเหยไป (500 ซีซี.) นำน้ำยาเสลดพังพอนกรีเซอรีนที่ได้ทาแผลเริม งูสวัด แผลร้อนในปาก ถอนพิษต่างๆ

ทาบริเวณที่แมลงสัตว์กัดต่อยเป็นผื่นคัน
- ใช้ใบสด 5-10 ใบ ตำขยี้ทาบริเวณที่เป็นแผลที่แพ้ จะยุบหายได้ผลดี

แก้แผลน้ำร้อนลวก
- ใช้ใบตำเคี่ยวกับน้ำมะพร้าวหรือน้ำมันงา เอากากพอกแผลที่ถูกน้ำร้อนลวกหรือไฟไหม้ แผลจะแห้ง
- นำใบมาตำให้ละเอียดผสมกับสุรา ใช้พอกบริเวณที่ถูกไฟไหม้หรือน้ำร้อนลวก มีสรรพคุณดับพิษร้อนได้ดี

สารเคมี :
          ราก  พบ Betulin, Lupeol, β-sitosterol
          ใบ  พบ Flavonoids

ที่มา : http://www.rspg.or.th/plants_data/herbs/herbs_20_6.htm

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:21:25 PM »

ตัวที่กัดตัวล่าสุด ไม่น่าจะต่ำกว่า 8 นิ้วนะครับ เพราะที่ใส่ขวดไว้นั้น ผมใช้กรรไกรตัดเป็น 3 ท่อนแล้ว
ส่วนที่เพื่อนๆสงสัยว่าโดนกัดแล้ว ไม่แพ้ ผมเคยไปนั่งคุยกับแพทย์ประจำตำบลที่มาออกหน่วยในชุมชน
ท่านบอกว่า ร่างกายของคนเราจะสามารถสร้างภูมิคุ้มกัน หรือสามารถซ่อมแซมส่วนที่บกพร่องในร่างกาย
ขึ้นมาเองได้ทุกๆคน(ถ้าภูมิคุ้มกันไม่บกพร่อง)
    ในกรณีของผม ถูกตะขาบกัดปีละหลายครั้ง ร่างกายจึงรู้จักและคุ้นเคยกับสิ่งแปลกปลอม จึงมีภูมิคุ้มกัน
และต่อต้านพิษของตะขาบได้ในระดับหนึ่ง
    ส่วนไก่ก็มีเลี้ยงข้างบ้าน เป็นไก่ชน แต่ในเวลากลางคืนก็คงช่วยอะไรไม่ได้ครับ และขอบคุณท่านSitthipong
มาก ที่นำยาแก้พิษตะขาบมาฝาก ไม่เฉพาะแต่ผมคนเดียว อีกหลายคนในหมู่บ้านก็โดนเหมือนกันครับ เพราะ
ที่ตั้งของหมู่บ้านติดริมแม่น้ำ มีป่าหญ้าค่อนข้างรก จึงเหมือนบังคับทางเดินของสัตว์อันตรายพวกนี้ให้เดินได้
เฉพาะ จะข้ามถนนไปอีกฝั่งไม่ได้
    ผมเคยเห็นบางคนถูกตะขาบกัดที่ข้อมือ แขนบวมใหญ่มาก และไข้ขึ้นต้องนอนโรงพยาบาลเกือบอาทิตย์
ตั้งแต่ปีใหม่มา ในหมู่บ้านมีคนถูกตะขาบกัด 3 คนแล้วครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:53:35 PM »

1ครั้งที่ผมโดนตะขาบกัดที่ฝ่ามือ บวมอยู่สองวันจึงหาย เป็นตะขาบยาวประมาณ5นิ้วปวดมากแต่ไม่ถึงกับทนไม่ไหว  ผมอยากลองดูว่าอาการจะเป็นอย่างไรถ้าไม่ใช้ยารักา ปรากฎว่าปวดอยู่ประมาณสองชั่วโมง แต่อาการบวมอยู่สองวันครับ  Cheesy

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 04:11:18 AM »

ตอนทำร้านให้ ผบ. ประมาณเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา แต่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์
นอนๆอยู่ แฟนปลุกบอกว่าไม่รู้อะไรกัด เลยเปิดไฟดู พบเป็นรอยเขี้ยวที่ง่ามมือของแฟน คล้ายๆมดคันไฟตัวใหญ่ๆกัด
เลยถามว่าเจ็บไหม แฟนบอกไม่ค่อยเจ็บ สักแป๊ปกำลังจะหาต้นตอสาเหตุ ว่าคืออะไร  จู่ๆมันก็เลื้อย (หรือเรียกว่าคลาน) ผ่านปลายเตียง ตัวใหญ่พอสมควร โดนชก

คราวนี้เจ็บขึ้นมาเลยครับ  คิก คิก แต่โชคดีครับที่เขาไม่แพ้

เลยตรวจสอบ พบว่าร้านมีช่องที่สัตว์เลื้อยคลานเข้ามาได้เพียงทางเดี่ยว
คือช่องที่เตรียมไว้จะทำท่อน้ำทิ้งจากเตียงสระ ซึ่งรกพอสมควร เนื่องจากช่วงนั้นกำลังเตรียมงานและจัดของ จึงทำให้เผลอลืมหาอะไรอุดไว้
โชคดีครับ ที่เป็นเพียงตะขาบ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 04:16:10 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 04:18:36 AM »

ปลูกก็ไล่ได้แล้วหรือครับ จะได้หามาปลูกไว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 05:36:16 AM »

ปลูกก็ไล่ได้แล้วหรือครับ จะได้หามาปลูกไว้ ไหว้

ไม่อยากบอกว่า ปลูกอะไรก้ไม่ได้ผลครับน้าสิงห์ ไม่ว่าจะเสลดพังพอน ตัวผู้หรือตัวเมียครับ  ไหว้ Cheesy

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:07:47 AM »

ขอบคุณครับผม  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:17:57 AM »

ภาพน่ารักๆของตะขาบก็มีนะครับ สัญชาตญานความเป็นแม่  Cheesy

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 06:28:04 PM »

ฤดูฝนที่แล้ว ผมโดนกัด  2 ครั้ง (ตัวเล็กๆ เท่าหลอดดูดนมเปรี่ยว)  ต้องไปโรงพยาบาลทั้งสองครั้ง
แพ้เอามาก ๆ ครั้งที่สองถูกกัดแล้วปล่อยให้เวลาผ่านไปเกิน 12 ช.ม. หมอเห็นอาการแล้วบอกลักษณะแผลติดเชื้อ
จะให้นอนโรงพยาบาลเพื่อให้ยา ต่อเนื่อง 3 วัน  ผมไม่ยอมนอน  บอกท่านว่าเข้าใจเจตนาของหมอและขอโทษท่าน
สุดท้ายหมอยอมแพ้ผม และให้เซ็นซื้อในโอพีดีการ์ด ว่าไม่ยอมนอนขอยาไปกินที่บ้าน

ที่เล่าให้ฝังเพื่อจะสื่อว่า ฤดูฝนกำลังจะมา ระวังไว้บ้างก็ดี และ ถ้าพบว่าใครแพ้ควรไปพบแพทย์
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:18:33 PM »

ถ้าฝนตกแล้วมีแมลงเม่าบินมาเล่นไฟละก็....ระวังกันหน่อยนะครับ

เพราะตะขาบกินแมลงอื่นๆเป็นอาหารด้วย....มันมักจะออกมากินแมลงเม่าเป็นประจำ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์