เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:25:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Desert Eagle .357Magnum เทียบกับ Revolver .357 Magnum S&W  (อ่าน 8392 ครั้ง)
AK103
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:33:41 PM »

Desert Eagle .357Magnum ลำกล้องยาว6นิ้ว เทียบกับ ปืนลูกโม่ลำกล้องยาว6นิ้ว

ความเร็วกระสุนจะต่างกันขนาดไหนครับ? Huh

เพราะผมเข้าใจว่า

Desert Eagleจะเสียพลังงานส่นหนึ่งในการถอยสไลด์กลับ

Revolver S&Wจะเสียพลังงานที่ช่องว่างระหว่างลูกโม่กับลำกล้อง

ผมให้ตัวแปรตัวหนึ่งคือลำกล้องยาวเท่ากัน อยากทราบไว้เป็นความรู้เล็กน้อยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:53:29 PM »

ตอนที่สไลด์ปืนDesert Eagle ถอยน่าจะเป็นตอนที่ตอนที่กระสุนพ้นปากลำกล้องแล้วครับ
พลังงานที่สะสมไว้ จึงจะผลักสไลด์ถอยหลังต่อตามวงรอบการทำงาน
ดังนั้นพลังงานที่ผลักสไลด์ถอย ไม่เกี่ยวข้องกับความเร็วกระสุนครับ

รอท่านอื่นนะครับ ผมมั่วเอา...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:08:04 PM »

Desert Eagle ลำกล้อง๖นิ้ว ก็จริง แต่เป็นปืนออโต ความยาวของลำกล้องที่วัดได้มา๖นิ้วนั้น คือวัดจากท้ายรังเพลิงถึงปากลำกล้องครับ
S&W เป็นปืนลูกโม่ ความยาวลำกล้อง๖นิ้วที่วัดมาได้นั้น จะวัดเฉพาะจากโคนลำกล้องถึงปลายปากกระบอก ไม่รวมรังเพลิงนะครับ
ฉะนั้นจริงๆแล้ว ลำกล้องของDesert Eagle(ส่วนที่เป็นลำกล้องจริงๆไม่รวมรังเพลิง)  จะสั้นกว่าS&Wอยู่ประมาณเท่าความยาวของลูกปืนขนาด.๓๕๗แมกนั่ม

Desert Eagle จะเสียพลังงานจากแกสบางส่วน
ที่จะต้องถูกส่งตามท่อ(จะอยู่บริเวณหน้ารังเพลิง)ไปผลักลูกสูบ(ซึ่งอยู่หน้าสไลด์) ให้ดันสไลด์ถอยหลัง เพื่อให้เกิดการปลดกลอนครับ

ถัวเฉลี่ยแล้ว อาจจะใกล้เคียงกันครับ เน้นย้ำว่า "อาจจะ" 
 แต่เพื่อความแน่ใจ ต้องลองยิงวัดความเร็วประกบกัน จึงจะได้คำตอบที่ชัดเจนแน่นอนกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 11:17:29 PM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:55:49 AM »

อ่านในหนังสือกันเวิลส์นานมาแล้ว จากผลทดสอบปืนลูกโม่อย่างสมิธให้ความเร็วลูกกระสุนมากกว่าเดซเซิทอีเกิล แต่ต่างกันนิดเดียวไม่มีผลอะไรมากมายครับ ตกใจหน้าซีด

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 05:39:59 AM »

ลูกโม่ 6 นิ้วกินขาด แต่ถ้ามีคูแนนมาร่วมคงแพ้คูแนนทุกอย่าง. Smiley
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:50:30 AM »

ผมก็ไม่แน่ใจว่ากระบอกไหนเร็วกว่านะครับ  เอาข้อมูลมาให้ดูเฉยๆ

357 Magnum 158 grains  จากลำ 6นิ้วลูกโม่  158 เกรน ได้ความเร็ว  1,349  ft/seconde เทียบกับ  Coonan 5", Desert Eagle 6" Grizzly 6.5" ตามตารางข้างล่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 11:38:47 AM โดย chew » บันทึกการเข้า
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:15:44 AM »

กระจ่างครับท่านพี่ชิว คารวะ ไฮเนฯ สามขวด +1ครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:37:55 PM »

.357magnum หากเป็นคนขวัญอ่อน แค่ได้ยินเสียงใกล้ๆก็แทบจะขี้เยี่ยวราดแล้ว เคยไปลองยิง
ที่สนามนวมินทราชินี ชลบุรี ทั้งขนาด 3 นิ้วและ 4 นิ้ว กระสุนจริง.357magnum ยิงแต่ละนัด กันขโมย
รถยนต์ที่จอดห่าง 50 เมตรยังร้องลั่น
     ดูตามตารางเปรียบเทียบที่พี่chewนำมาให้ดู ความเร็วขนาดนี้ ถึงดูตัวเลขจะแตกต่างกันไม่มาก แต่
มันก็เหลือเฟือสำหรับการสังหารสัตว์ 2 เท้าเช่นมนุษย์ครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:32:31 PM »

การวัดขนาดความยาวลำกล้อง ตามมาตรฐานจะวัดจากจุดไหนกันแน่ครับ

แล้วลูกโม่ กับ กึ่งออโต้ ใช้มาตรฐานเดียวกันรึเปล่าครับ

......... ?

ไร้คำกล่าว............................................
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:13:38 AM »

การวัดขนาดความยาวลำกล้อง ตามมาตรฐานจะวัดจากจุดไหนกันแน่ครับ

แล้วลูกโม่ กับ กึ่งออโต้ ใช้มาตรฐานเดียวกันรึเปล่าครับ

......... ?

ตามอ้างอิงข้างล่างครับ...

Desert Eagle ลำกล้อง๖นิ้ว ก็จริง แต่เป็นปืนออโต ความยาวของลำกล้องที่วัดได้มา๖นิ้วนั้น คือวัดจากท้ายรังเพลิงถึงปากลำกล้องครับ
S&W เป็นปืนลูกโม่ ความยาวลำกล้อง๖นิ้วที่วัดมาได้นั้น จะวัดเฉพาะจากโคนลำกล้องถึงปลายปากกระบอก ไม่รวมรังเพลิงนะครับ
ฉะนั้นจริงๆแล้ว ลำกล้องของDesert Eagle(ส่วนที่เป็นลำกล้องจริงๆไม่รวมรังเพลิง)  จะสั้นกว่าS&Wอยู่ประมาณเท่าความยาวของลูกปืนขนาด.๓๕๗แมกนั่ม

Desert Eagle จะเสียพลังงานจากแกสบางส่วน
ที่จะต้องถูกส่งตามท่อ(จะอยู่บริเวณหน้ารังเพลิง)ไปผลักลูกสูบ(ซึ่งอยู่หน้าสไลด์) ให้ดันสไลด์ถอยหลัง เพื่อให้เกิดการปลดกลอนครับ

ถัวเฉลี่ยแล้ว อาจจะใกล้เคียงกันครับ เน้นย้ำว่า "อาจจะ" 
 แต่เพื่อความแน่ใจ ต้องลองยิงวัดความเร็วประกบกัน จึงจะได้คำตอบที่ชัดเจนแน่นอนกว่าครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:31:05 AM »

......... ?

ปืนกึ่งออโต้  ถอดออกมาวัดจากปลายลำกล้องถึงต้นรังเพลิง  ตรงที่ียื่นออกมาเหนือรังเพลิงที่เรียกว่า hood ไม่นับ
ปืน revolver  วัดจากปลายลำกล้องถึงโคนที่ติดกับหน้าลูกโม่
ปืนลูกซอง ปั้ม เซมิออโต้  ให้ใช้ไม้ทรงกลม ที่มีความโตเกือบเท่าลำกล้องภายใน  สอดเข้าไปให้ยันหน้าลูกเลื่อน   ขีดเส้นบนไม้ตรงปลายลำกล้อง   แล้วดึงออกมาวัดจากปลายที่ยันหน้าลูกเลื่อนจนถึงขีด   นั่นคือความลำกล้อง  ลำกล้องปืนลูกซองปั้มถ้าถอดออกมา  ที่โคนลำกล้องจะมี hood ก็ไม่นับเช่นกัน ดูจากรูปข้างล่างจะเห็นที่โคนลำกล้องยื่นอยู่เหนือรังเพลิง  ตรงนั้นไม่นับ

ปืนยาวชนวนริมชนวนกลาง  วัดจากโคนลำกล้องถึงปลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 09:35:49 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:11:47 AM »

ได้ความรู้เยอะเลย +1 ให้ครับ
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:25:38 AM »

ขอบคุณครับ .......  ไหว้

ไร้คำกล่าว............................................
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:29:49 PM »

ขอบคุณท่านพี่ทุกท่านที่กรุณาครับ +1ครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 02:20:55 PM »

ความรู้ดีครับ ขอบคุณครับ  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์