เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 01:08:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง .32 กับ .22  (อ่าน 4997 ครั้ง)
บางกอกน้อย - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

Armscor .45 compact

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 01:12:48 AM »

เรียนถามท่านสมาชิกครับ  ไหว้

ในปืนลูกโม่   ระหว่าง สมิท M 31-1  .32 S&W LONG  3 นิ้ว   กับ   แอสตร้า คาดิก  .22 MAGNUM  4 นิ้ว

ถ้าไม่คำนึงถึงจำนวนกระสุนที่บรรจุ   ขอเรียนถามดังนี้ครับ

1. รุ่นไหนเหมาะในการคุ้มครองตัวเองระยะประชิด (ไม่เกิน 10-15 ม.) ที่ทำให้เป้าหมายหยุดได้ครับ

2.ความแรงของ 2 ขนาดนี้ ต่างกันมากไหมครับ

3.ถ้าตัดลำกล้องเหลือ 2 นิ้ว  ทั้งสองรุ่นนี้วิถีกระสุนจะเปลี่นแปลง และความแรงจะลดลงไหมครับ

4.สำหรับอนาคต กระสุนชนิดใดหาง่ายกว่ากันครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกด้วยครับ  ผมเองมือใหม่ เรื่องกระสุนไม่ค่อยมีความรู้  พอดีได้มีโอกาสเลือกได้ 2 รุ่นนี้  มีพี่เขาจะแบ่งให้  ตัดสินใจไม่ถูกครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 01:14:19 AM โดย คนฝั่งธนฯ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

...ขอเป็นข้าฯรองพระบาททุกชาติไป...
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:22:01 AM »

ข้อหนึ่ง กระสุนทั้งสองขนาดอำนาจหยุดยั้งต่ำครับ แต่ผมมองว่า สองสองแม็คนั่มแรงกว่าอยู่พอสมควรครับ อำนาจหยุดยั้งก็น่าจะสูงกว่าด้วย
ข้อสอง สองสองแม็คนั่มยิงจากปืนสั้น เท่าที่ผมทราบ ก็ยังแรงกว่า สามสองลูกโม่พอสมควรครับ
ข้อสาม แน่นอนครับ
ข้อสี่     ทั้งในปัจจุบันและอนาคต จุดสองสอวแม็คนั่มหาง่ายกว่าครับ

สำหรับปืนคู่นี้ สมิทเหนือกว่าเฉพาะความแม่นยำและชื่อชั้นครับผม

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:47:25 AM »

กระสุนคู่นี้เทียบกัน  เหมือน 9 พาราฯ กับ .45 ออโตฯ ครับ
ตัวเลขพลังงานหัวกระสุน .22 แม็กนั่มสูงกว่าก็จริง  แต่น้ำหนักหัวกระสุนผิดกันเท่าตัว  และหน้าตัดของ .32 ก็ใหญ่กว่า

ถ้าดูเฉพาะตัวปืน  เอาสมิธฯ ไว้ก่อน  และอย่าคิดตัดลำกล้องเลยครับ สามนิ้วดีแล้ว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:31:51 AM »

ผมเลือกแล้ว .๓๒ สมิธครับ ..... และถ้าจำเป็นจะใช้ต้องต่ำกว่า ๑๐ เมตรลงมา เกินนี้หนีลูกเดียว  Wink

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:10:00 AM »

.๓๒ ได้เปรียบตรงน้ำหนักหัวกระสุนครับ... แล้วก็ไม่เสี่ยงกับปลอกกระสุนร้าว-คัดปลอกยากเหมือน .๒๒ แม็กนั่ม...

...ลุงปูเอาของรักมาโชว์ให้เจ้าของกระทู้ชมหน่อยเร้วววว... ไหว้ ไหว้ ไหว้

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:32:08 AM »

ถ้าเป็นผมเล่น.32 ครับลูกใหญ่กว่า ชื่อชั้นดีกว่า ที่สำคัญ .22 เป็นฉนวนริมซึ่งมักจะด้านง่ายถ้าใช้งานต้องเปลี่ยนลูกใหม่ๆติดปืนไว้

11 มม.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:19:06 AM »

.๓๒ ได้เปรียบตรงน้ำหนักหัวกระสุนครับ... แล้วก็ไม่เสี่ยงกับปลอกกระสุนร้าว-คัดปลอกยากเหมือน .๒๒ แม็กนั่ม...
...ลุงปูเอาของรักมาโชว์ให้เจ้าของกระทู้ชมหน่อยเร้วววว... ไหว้ ไหว้ ไหว้
        ของชอบของลุงปูมีหลายประเภท
ระบุให้ชัดครับครู อยากชมเรืองอะไร....อะ ฟิ๊ววววววววไปแระ ตกใจ ตกใจ
        เข้าเรื่องดีกว่า
ผมก็เลือก .32 ครับ อีกเหตุผลหนึ่ง
ก็คือไว้ใจ(เรื่องการด้าน) ชนวนกลางมากกว่า ชนวนริมครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:45:28 AM »

ขอบพระคุณพี่สมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำดีๆครับ::014::

...ขอเป็นข้าฯรองพระบาททุกชาติไป...
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:11:11 PM »

เรียนถามอีกนิดครับ

กระสุน .32 H&R Magnum  ตามรูป ใช้กับ สมิท M 31-1  .32 S&W LONG  3 นิ้ว ได้หรือไม่ครับ แล้วปัจจุบันมีขายที่ไหนบ้างครับ ไหว้

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:19:20 PM »

ผมไม่ค่อยมั่นใจกลไกของแอสตร้ารุ่นนี้ครับ  ถ้าเดิมๆแกะกล่องก็พอไหว (แต่ไกแข็งมาก)  ที่เจอปืนเก่าส่วนใหญ่ผ่านการใช้งานมา และกลไกร่วน ช่างปืนก็บ่นซ่อมลำบาก

....ตามล่า...อีตอแหล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:23:04 PM »

กระสุน .32 H&R Magnum  ตามรูป ใช้กับ สมิท M 31-1  .32 S&W LONG  3 นิ้ว ได้หรือไม่ครับ แล้วปัจจุบันมีขายที่ไหนบ้างครับ ไหว้

ใส่ไม่ได้ และ ไม่ควรทำให้ใส่ได้ เพราะอันตราย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
weegame......รักในหลวง......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:32:53 PM »

22  แม็กนั่มครับ

http://www.gunstactics.com/readarticle.php?article_id=66
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 06:53:44 AM »

ระยะประชิด .32 น่าจะมั่นใจได้มากกว่าครับ
ไม่แนะนำให้ตัดลำกล้อง เพราะประสิทธิภาพจะลดลงครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 03:15:12 AM »

ผมไม่ค่อยมั่นใจกลไกของแอสตร้ารุ่นนี้ครับ  ถ้าเดิมๆแกะกล่องก็พอไหว (แต่ไกแข็งมาก)  ที่เจอปืนเก่าส่วนใหญ่ผ่านการใช้งานมา และกลไกร่วน ช่างปืนก็บ่นซ่อมลำบาก

ใส่ไม่ได้ และ ไม่ควรทำให้ใส่ได้ เพราะอันตราย

22  แม็กนั่มครับ

http://www.gunstactics.com/readarticle.php?article_id=66

ระยะประชิด .32 น่าจะมั่นใจได้มากกว่าครับ
ไม่แนะนำให้ตัดลำกล้อง เพราะประสิทธิภาพจะลดลงครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์