เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:55:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องโทษของการ มีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ..  (อ่าน 10674 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 04:56:29 PM »

คดีนี้ ผมตะหงิดใจตั้งแต่ต้นแล้วครับ เพราะตอนจับกุม เป็นอาวุธปืนไม่ทะเบียน และเจ้าตัวอ้างว่า
เอาไว้ประกอบการแสดงภาพยนตร์ และมีหลายๆคนนำภาพการถืออาวุธสงครามหลายๆภาพในกระทู้
และเจ้าตัวก็ออกบอกว่า อาวุธปืนเหล่านั้น(ปืนกลมือทอมป์สัน)เป็นอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏ
หมาย
    ไม่คาดคิดเลยว่า พอพนักงานสอบสอนส่งสำนวนฟ้อง ปืนที่ไม่มีทะเบียนในตอนแรก กลับกลายเป็น
ปืนมีทะเบียนไปเสียนี่
     และโทษฐานของการครอบครองอาวุธปืน ขับขี่รถยนต์ชนรถผู้อื่นเสียหายแล้วหลบหนี ใช้สัญญาณ
ไฟฉุกเฉินโดยไม่ได้รับอนุญาต ติดตราสัญญลักษณ์หน่วยงานของทางราชการโดยไม่ได้รับอนุญาต
โทษจะเบาเพียงนี้

ผมเคยเห็นรูปที่ว่า... ปืนน่าจะเป็นเจ้าปืนอัดจารบี เอ็ม ๓ มากกว่าครับ...

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:04:07 PM »

คดีนี้ ผมตะหงิดใจตั้งแต่ต้นแล้วครับ เพราะตอนจับกุม เป็นอาวุธปืนไม่ทะเบียน และเจ้าตัวอ้างว่า
เอาไว้ประกอบการแสดงภาพยนตร์ และมีหลายๆคนนำภาพการถืออาวุธสงครามหลายๆภาพในกระทู้
และเจ้าตัวก็ออกบอกว่า อาวุธปืนเหล่านั้น(ปืนกลมือทอมป์สัน)เป็นอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏ
หมาย
    ไม่คาดคิดเลยว่า พอพนักงานสอบสอนส่งสำนวนฟ้อง ปืนที่ไม่มีทะเบียนในตอนแรก กลับกลายเป็น
ปืนมีทะเบียนไปเสียนี่

และโทษฐานของการครอบครองอาวุธปืน ขับขี่รถยนต์ชนรถผู้อื่นเสียหายแล้วหลบหนี ใช้สัญญาณ
ไฟฉุกเฉินโดยไม่ได้รับอนุญาต ติดตราสัญญลักษณ์หน่วยงานของทางราชการโดยไม่ได้รับอนุญาต
โทษจะเบาเพียงนี้

เป็นการตั้งข้อหา ของ ตำรวจที่จับกุม. เพื่อให้มีอำนาจในการควบคุมตัว แล้วนำส่งพนักงานสอบสวน หลังจากนั้น เป็นหน้าที่ของพนักงานสอบสวนจะเป็นคนตั้งข้อหา
แล้วส่งสำนวนให้พนักงานอัยการ กรองสำนวนแล้ว ส่งฟ้องศาล.  อีกทีครับ

ข้อเท็จจริง ที่ออกจากปาก จนท. ในชั้นจับกุม และจากปากของสื่อ.. อาจไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่ปรากฎในสำนวน อาจเป็นแต่ให้ทราบว่า มีคดีเกิดขึ้น และถูกปิดแล้ว
ส่วนความเห็นส่วนตัว จากปาก ของหน่วยงานทั้ง ๒ .. นั้นก็จบไปแล้ว.  อย่าไปให้ความสนใจ เลยครับ. .

สงสัยครับ ...  Huh

ทำไมต้องตั้ง "เพื่อให้มีอำนาจควบคุมตัว" ... ตกลงว่า ตำรวจ มีสิทธิทำอะไรกับผู้ต้องหาก็ได้หรือครับ

ถ้าอยากควบคุมตัวก็ "ยัด" ข้อหาแรงๆเพื่อให้มีอำนาจงั้นหรือ ...  ตกใจ

แล้วถ้าสมมตินะครับสมมติ ... นำส่งพนักงานสอบสวน พร้อมขนมซักถุง

ปืนกระบอกนั้นก็เลยมีหมายเลขปรากฏขึ้นมาอย่างน่าอัศจรรย์  เป็นไปได้มั้ยครับ  น้ำลายหก

แล้วเวลามีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นในสังคม ........

เราควรนิ่งเสียและทำใจยอมรับกับความยุติธรรมที่มีผู้หยิบยื่นให้อย่างเจียมตัวอย่างนั้นหรือครับ  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์