เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 10:15:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องกระสุน.....กับความเเม่นยำ  (อ่าน 1551 ครั้ง)
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:37:33 PM »

พี่ๆครับ ผมอยากจะข้อสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ว่ากระสุนเเต่ละยี่ห้อให้ความเเม่นยำที่เเตกต่างกันหรือเปล่าครับ ตัวอย่าง
ผมใช้ S&W M 642 2 นิ้ว ลองซ้อม 2 ครั้งเเรกใช้กระสุนซ้อมยี่ห้อไทยอาร์ม กระสุน 2 กล่อง รู้สึกว่าเราก็ยิงพอใช้ได้ตามที่ได้ลงรูปในห้องลองปืน
เเต่คราวนี้ไปซื้อยี่ห้อบูลเล็ต กระสุนซ้อมเหมือนกัน เเต่รู้สึกว่ามันยิงไม่เเม่นเหมือนไทยอาร์ม กลุ่มกระจายมากกว่าเดิม ทั้งที่ยิงระยะเดียวกัน 8 - 10 เมตร
หรือว่าผมคงฝีมือตก..ยิงไม่เเม่นเอง
ขอบคุณครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:55:32 PM »

ผมเห็นว่าแตกต่างกันครับ ทั้งนี้ไม่มีสูตรตายตัว ต้องลองกับปืนเป็นรายกระบอกครับ

เรื่องฝีมือคนยิง ถ้ายังไม่มั่นใจในตัวเอง อย่าเพิ่งโทษปืน หรือโทษกระสุนครับ

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:23:06 PM »

ลองยิงทดสอบพร้อมกันสิครับ น่าจะตัดสินได้ว่าเกิดจากอะไร
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:32:02 PM »

ระยะแค่ ๘-๑๐ เมตร...

กับปืนลำกล้องสั้นๆ...

กระสุนปืนต่างยี่ห้อไม่น่าทำให้เกิดความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ...

ยกเว้นกระสุนมันเก่าเก็บเสียจนดินเสื่อมแล้ว... Cheesy
kaeangkri
Full Member

คะแนน 10

"สิ่งที่ต้องทำ กับ สิ่งที่อยากจะทำ"

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:53:46 PM »

ลองพาดยิงก่อนสิครับ..สัก 5 นัด ดูกลุ่มว่าเป็นยังไง..การพาดยิงจะช่วยลดความผิดพลาดอันเกิดจากตัวบุคคนเช่นการเหนี่ยวไก ฯลฯ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:56:07 AM »

กระสุนต่างยี่ห้อ... ต่างแบบ... ย่อมมีความจุดตกของกระสุนที่แตกต่างกันครับ...

...แต่สำหรับผม... ไม่ว่าจะยิงด้วยกระสุนยี่ห้อไหนๆ ก็แม่นพอๆ กันหมด... คือ... กระจายเป็นปืนลูกซองเหมือนๆ กัน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:51:49 PM »

ในส่วนของปืนสั้น ลำกล้องสั้นๆแบบนั้น กระสุนอาจมีส่วนบ้างแต่คงไม่มากครับ จะเห็นชัดในปืนยาวครับ ปืนแต่ละกระบอก จะชอบกระสุนไม่เหมือนกันกันครับ ต้องลองเองครับ ไม่มีสูตรสำเร็จครับว่ายี่ห้อนี้ ต้องกระสุนอันนี้ อย่างลูกกรดของผม ชอบ cci ถ้าเอายี่ห้ออื่นมายิง ความแม่นยำจะลดลงมาก เช่น ถ้าcci ทำกลุ่มได้ 1 นิ้ว ยี่ห้ออื่น จะได้ประมาณ 2 นิ้ว แล้วถ้าที่มันไม่ชอบมากๆ อาจถึง 3 นิ้วเลยครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:11:21 AM »

กระสุนซ้อมของไทยยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละล็อต ยังให้กลุ่มกระสุนที่ต่างกันเลย

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
หน้า: [1]
  พิมพ์