เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:25:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้แชร์ประสบการณ์กันครับ  (อ่าน 1765 ครั้ง)
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:58:36 PM »

อยากให้แชร์ประสบการณ์กันครับเพื่อเป็นความรู้สำหรับท่านอื่นๆ มีใครซื้อปืนใหม่มาแล้วปืนไม่สมประกอบบ้างครับ เช่น ติดศูนย์หน้ามาเบี้ยว ไม่แน่น ศูนย์หลังเบี้ยว เอียง ไอ้โน่นหัก ไอ้นี่คด slideไม่แน่น กัดslideมาไม่ตรง slideไม่เสมอกับโครงปืน ฯลฯ และท่านทั้งหลายมีวิธีการแก้อย่างไรบ้างครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ หรือซื้อมาแล้วจะได้หาทางแก้ได้ถูกวิธีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 03:26:00 PM โดย dunkmakmak » บันทึกการเข้า
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:05:18 PM »

ผมซื้อ 9มม ศูนย์หน้าแหว่งทั้งสองข้างเท่ากันเป๊ะ
ศูนย์หลังเอียงเข้าหากัน ตอนแรกคิดว่าผิดพลาดในขั้นตอนการผลิต
แต่พอยกขึ้นเล็งศูนย์หน้ากับศูนย์หลังเข้ากันได้พอดี

อ๋อออออ...ที่แท้เป็นศูนย์3เหลี่ยมของสไตเออร์นี่เอง

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:22:18 PM »

..ของผมลำกล้องไม่สะอาดต้องมาล้างใหม่ครับ..ปืนคงจะผ่านการทดสอบยิงเก็บปลอกกระสุนมาครับ..

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:22:48 PM »

ของผม toz78-04 ครับ ศูนย์หน้าเบี้ยว แต่พอทดลองยิงดูกลุ่มกลับตรงดี ครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:28:32 PM »

ยังไม่เคยซื้อปืนใหม่ครับ... Grin Grin Grin

...แต่เคยมีประสบการณ์... เจ้า ๖๘๖ ที่ได้มา... มีร่องรอยการใช้งานมาบ้างจากเจ้าของเก่า... แต่ผมไม่ได้ทำอะไร... เก็บไว้ให้เป็นตำนานของตัวปืนเองครับ...

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:01:33 PM »

ตั้งแต่ซื้อปืนมายังไม่เคยเจอปืนพิการสักทีนะครับ Grin Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:29:42 PM »

อยากให้แชร์ประสบการณ์กันครับเพื่อเป็นความรู้สำหรับท่านอื่นๆ มีใครซื้อปืนใหม่มาแล้วปืนไม่สมประกอบบ้างครับ เช่น ติดศูนย์หน้ามาเบี้ยว ไม่แน่น ศูนย์หลังเบี้ยว เอียง ไอ้โน่นหัก ไอ้นี่คด slideไม่แน่น กัดslideมาไม่ตรง slideไม่เสมอกับโครงปืน ฯลฯ และท่านทั้งหลายมีวิธีการแก้อย่างไรบ้างครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ หรือซื้อมาแล้วจะได้หาทางแก้ได้ถูกวิธีครับ

มีพูดกันมาตลอดครับ ลองสังเกตุกระทู้เก่าๆดู  แต่จู่ๆจะให้มาพูดกันเลยคงไม่มีใครพูดครับ เพราะเหมือนว่าไปโจมตีแนวคิดผู้อื่น  และที่สำคัญมันไม่ได้เป็นกันทุกกระบอก นานๆเจอสักครั้ง พอพูดไป ก็จะมีสมาชิกอีกหลายท่านมาแย้งว่าปืนของเขารุ่นเดียวกันไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย  ... แล้วคนที่ถ่ายทอดก็จอด ไม่รู้จะพูดอะไรต่อ

อีกอย่างสำหรับผู้ที่เคยจับฝืนผ่านมือมาไม่มาก  พอเจอเสียงวิจารณ์  เดี๋ยวก็วิตกจริตอีก พูดไปแล้วอธิบายกันลำบาก

บ้างครั้งมันก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะวิจารณ์อะไร ต้องให้มีกรณีมีปัญหาขึ้นมาถามก่อนถึงค่อยบอกได้

ไม่ต้องห่วงครับ สมาชิกที่นี้ถ่ายทอดประสบการณ์เล่าสู่กันฟังตลอด  ลองอ่านให้ละเอียดสิครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 06:23:43 PM »

ถามได้ถูกคนเลยครับ ซื้อมาเป็นปีแล้วกระบอกนั้น ปืนยิงเป้าชื่อกระฉ่อน ราคาแพงหลุดโลก
กว่าจะซื้อได้ต้องเก็บหอมรอมริบชนิดต้องยอมอดมื้อกินมื้อ เพื่อจะได้มาครอบครอง ยี่ห้ออื่นที่
ถูกกว่านี้ก็ไม่เอา จะเอารุ่นนี้และยี่ห้อนี้เท่านั้น
     แต่พอเอามาลองยิง ถ้าไม่จ่อยิงที่ไม่เกิน 3 เมตร ไม่มีทางที่กระสุนจะอยู่ในเป้าทั้งหมด ยิ่ง
ถอยหลังไปที่ 15 เมตรนี่ กระจัดกระจายเต็มเป้า เลยคิดว่าสงสัยตัวเองไม่เหมาะกับปืนออโตเมติก
เลยเบนความคิดไปหาแบบลูกโม่มั่ง อ่านในเวปก็เห็นมีแต่คนแนะนำรุ่น เอ็ม-686
     ก็ขวนขวายหามาจนได้ และพอลองเอาไปยิงก็เหมือนกันกับปืนออโตเมติก ไหนเห็นใครๆก็คุย
ว่ามันสุดยอด แม่น ทนทาน ยอดนิยม เรื่องอื่นผมไม่เถียง แต่เรื่องแม่นนี่เถียงขาดใจเลย เพราะผม
ยิงเท่าไหร่ก็ยิงไม่แม่น ยิ่งปืนออโตฯที่คุยนักคุยหนาว่าเป็นปืนเกรดยิงเป้าชั้นยอด ผมเอามาลองยิง
ก็งั้นๆแหละครับ ไม่เห็นจะแม่นเหมือนเป้าโรงงานที่ทดสอบเป็นตัวอย่างเลยแม้แต่น้อย
     จะบอกใครว่าเสียรู้และถูกหลอกให้ซื้อของแพงก็อายเขา

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:22:34 PM »

ถ้าให้พูดตรงๆ ก็มีตำหนิทุกกระบอก แต่ส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวกับระบบการทำงานของปืน ในชีวิตผมจับปืนมาไม่เยอะ ส่วนใหญ่เป็น1911โคลน เคยซื้อถูกสุดที่60K แพงสุด300K เล่าพอขำขำ ขอไม่ลงลึกในรายละเอียดและชื่อยี่ห้อ อันแรกยี่ห้อยอดฮิต รุ่นถ้วยทองตัวสเตนเลส ปัดเงามาไม่หมด มีจุดข้างๆเซฟ ใต้คันค้าง ผิวด้านเป็นเส้นๆมาเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่มียี่ห้อนึง ผมรับไม่ได้จนทุกวันนี้ ยี่ห้อที่ว่าทันสมัยไป100ปีนั่นแหละ สักแต่ทำ-ประกอบมาขาย ผมซื้อมาถอดทำความสะอาด ก็เอะใจทำไมคันค้างสไลด์มันหลวมแบบนี้ พอเอาไปยิง ก็เป็นดังคาด ยิงแล้วคันล็อคเด้งมาติดเกือบทุกนัด ยิงไปติดไป ต้องปลดไปด้วย สนุกดี มีบางนัดยิงแล้วกระสุนขึ้นไม่ทัน แม๊กฝืดกระสุนติดขวางในแม๊กก็มี ยิงเสร็จเอามาตรวจสอบ น็อตยึดด้ามก็ไขมาไม่แน่น(แทบทุกตัว) นี่ขนาดซื้อรุ่นแพงสุดของยี่ห้อ ยีห้อเดียวกันนี้ เพื่อนไปจองรุ่นใหม่ ที่ใส่ลำกล้องยี่ห้อที่ว่าโคตรแม่น พอไปรับปืนจริงๆ ศูนย์หน้าเอียงมาเลย ในคางปืนที่รมดำมาก็ลอกเป็นจุดๆ ไม่ไหวครับรับไม่ได้ คงไม่ซื้อแล้วยี่ห้อนี้ ไหว้

ปืนมันเป็นศาสตร์และศิลป ไม่ใช่สักแต่ผลิต จับประกอบ ขาย อย่างบางยี่ห้อที่แพงๆ ที่ว่าแม่นๆ แสดงออกถึงความชาญฉลาดของคนซื้อ เพราะแม่นขนาดนี้ราคาเท่านี้ หาได้ยาก แต่กลับไม่ใส่ใจในบางจุด ถอดประกับด้ามออกมา ปลายเส้นเช็คเกอร์หลอมแหลมๆ ไม่เท่ากันเลย บางยี่ห้อที่แพงมาก(มากที่สุดที่ผมซื้อ) ไม่แม่นยำเท่า แต่กลับแสดงความฉลาดของช่างที่ทำ แสดงออกถึงความใส่ใจ ทดสอบแล้วทดสอบเล่า กว่าจะออกจากโรงงานยิงทดสอบเกือบ100นัด แถมล้างปืนจนสะอาดก่อนส่งมอบ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 07:31:48 PM โดย W204-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:34:44 PM »

ผมคงโชคดีนะครับ ปืนที่ผ่านเข้ามา แต่ละกระบอก ไม่มีกระบอกไหน ที่ผิดปกติเลย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:57:46 PM »

อ๋อ..........ผมแชร์ด้วยคนครับ
คิมเบอร์ทีมแมทช์ ทูว์ ของผม สนิมขึ้นภายนอกลำกล้องตั้งแต่ออกจากร้านเลยครับ .......แทบเป็นลม อุตส่าห์ดูแทบตาย เกรงใจเจ้าของร้าน เห็นว่าราคาแพงสุดกู่ ก็เชื่อว่าเป็นของดี ที่ไหนได้ กลับมาบ้านถอดสไลด์ดู  น้ำตาร่วงเลย จ่ายแบ้งค์พันไปเป็นบึกๆ 
โคลท์ มารค์โฟร์ ซีรีส์ 80 ของผม ซื้อมาตอนยังดูไม่ค่อยจะเก่ง  ปืนใหม่ 100 เปอร์เซนต์ แต่การไล่ผิวข้างสไลด์ ไม่เท่ากัน  ลายกันลื่นที่ดึงสไลด์ มีรอยถูกไถไปทั้งแถบ ก่อนจะรมดำ ตัวอักษรก็ไม่บวม แสดงว่าไม่รู้เกิดอะไรกับผิวปืนกระบอกนี้ หรืออย่างไร ไม่ทราบ ทำให้ต้องมีการไถเสียจนถึงขนาดนี้
ถ้าเป็นช่างไทยไถ เขาจะอุตส่าห์ แกะลายกันลื่น ให้มันคมๆ อีกครั้ง เพื่อใหม่เหมือนใหม่ แต่นี่ พวกเล่นไถไปทั้งแถบเลย
ถึงว่าซีครับ ...... เวลาจะซื้อ 1911 จึงต้องเลือกกันหน่อย .........ปืนผมมีตำหนิ จึงเอาตำหนิของผมไว้ดูให้คนอืนเขาได้ของที่ไม่มีตำหนิไงล่ะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์