เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:25:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้รายละเอียดเรื่องกล้องเล็งครับ  (อ่าน 5480 ครั้ง)
จอมโจร
จอมโจร.... ชื่อนี้ มีความหมาย
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:19:38 PM »

รบกวนท่านผู้มีประสปการณ๋เรื่องการใช้กล้องเล็งครับ

ผมอยากทราบถึงข้อดี / ข้อเสียของกล้องเล็งที่มีระบบปรับหลาได้.... ว่าแบบไหนน่าใช้มากกว่ากัน

และแบบไหนใช้งานง่าย และแม่นยำกว่ากันครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:04:21 PM »

ปรับหลา... คืออย่างไรครับ
- ปรับโฟกัส ให้เป้าชัดเท่าเส้นเล็งไม่ว่าจะยิงใกล้หรือไกล  สบายตา และลดความผิดพลาดของภาพซ้อนเหลื่อม
- หรือปรับเส้นเล็งสูงต่ำตามระยะยิง  ไม่ต้องเล็งเผื่อ  แบบนี้ต้องรู้ก่อนว่าจะใช้กับกระสุนขนาดไหนนะครับ  วิถึมันโค้งไม่เท่ากัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
จอมโจร
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:26:43 PM »

ผมเห็นกล้องที่มีตัวปรับโฟกัสภาพที่ตัวเลนส์ด้านหน้ากล้องได้ครับ.... (กล้องบางตัวก็ไม่มีตัวปรับที่เลนส์ด้านหน้ากล้อง)
.... แต่เห็นคนขายบอกว่าใช้ปรับหลา  ทำให้ปรับภาพคมชัดขึ้น ละเอียดขึ้น
ยิ่งคมชัดมาก ก็ยิ่งดี (อย่างน้อยก็เล็งถูกเป้าหมาย)....

แต่ผมอยากทราบเกี่ยวกับข้อดี / ข้อเสีย อื่นๆ กับการใช้กล้องระบบปรับหลาได้ครับ.... (นอกจากเรื่องความคมชัด)
เพราะเกรงว่าถ้าใช้ระบบนี้แล้ว จะมีผลทำให้การปรับเล็งต้องยุ่งยากขึ้นหรือไม่.... ถ้าเรายิงเป้าหมายในระยะที่ใกล้/ไกลออกไป (ถ้าเทียบกับกล้องไม่มีตัวปรับหลาได้)

ผมคิดจะซื้อมาติด .22lr bolt action ครับ  (กำลังหาข้อมูลกล้องอยู่ครับ)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:45:10 PM »

คนขายอธิบายไม่ถูกและตั้งศัพท์ขึ้นมาเรียกเองก็เลยทำให้ งง ผมอ่านตอนแรกก็ยังงเลยครับ
ตรงที่ปรับหน้ากล้องจะเรียกว่า parallax adjustment  จะมีแบบที่อยู่หน้ากล้อง  และอยู่ข้างกล้องด้วย   เอาไว้ปรับ focus ของกล้องให้เข้ากับระยะห่างจากกล้องถึงเป้า  จะทำให้ชัดเจนขึ้น 
ข้างล่างจะเป็นรูปของ parallax dajustment knob ที่หน้ากล้อง

รูปนี้แบบที่เรียกว่า Side Parallax adjustment knob

ค่าของปุ่มปรับจะวัดเป็นหลา  แต่ก็ไม่จำเป็น  แค่เล็งดูแล้วปรับจนชัดเจนเข้ากับสายตาของตัวเองก็พอ
ซื้อกล้องควรจะซื้อรุ่นที่มี Parallax adjustment  ไม่ว่าจะเป็นที่หน้ากล้อง หรือข้างกล้อง   แต่แบบข้างกล้องก็ปรับง่ายหน่อย  แต่ราคาของต่างกันด้วย  ยังที่ของ Super Sniper ที่ตัวปรับเป็นวงแหวนอยู่ตรงท้ายกล้อง  ลองเรียกซื้อตามกำลังทรัพย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 11:54:43 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
จอมโจร
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 12:09:29 AM »

มีรูปให้ดูด้วยอย่างนี้   ทำให้ผมเข้าใจกระจ่างแจ้งขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:59:33 AM »

วิธีใช้คือปรับเลนซ์ตาให้เส้นเล็งชัด จากนั้นปรับระยะให้ภาพเป้าชัดเท่าเส้นเล็ง  ไม่มี parallax คือขยับหน้าแล้วเส้นเล็งยังทาบเป้าตำแหน่งเดิม

ข้อดี... ภาพชัด เล็งสบายตา ลดข้อผิดพลาดจากการวางตำแหน่งตาเทียบกับกล้อง
ข้อเสีย... มีจุดที่อาจรั่วเพิ่มขึ้นมาอีกจุด  แพงขึ้น

ข้อควรระวัง... สำหรับกล้องตามแผงข้างถนน  ผมเคยถามคนขายว่าเจ้าตัวปุ่มปรับข้างนี่มันทำงานได้จริงหรือเปล่า ได้คำตอบว่าซื้อก่อนค่อยลองเอง อย่าหมุนมากเดี๋ยวหลุด 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:40:50 AM »

ขอเสริมครับ

ถ้าจะซื้อกล้องเล็ง ควรซื้อแบบที่ติดกับปืน จริงไปเลย พวกติด ปืน บีบีพอใช้ได้เท่านั้น
ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรับแรงกระแทกได้เท่าที่ควร ที่เคยใช้มา ส่วนใหญ่จะเคลื่อนง่ายมาก
บางตัวยิงไป จุดเล็งกระเด้งไปมาให้เห็นก็เคยโดนมาแล้ว (กล้องจุดแดง ยุคแรก ทรงอิมพอรรย์ราคา1000+)
กล้องจีนราคาตั่งแต่ 1100-3200 บาท(ถ้าเกินนี้อย่าซื้อให้ซื้อกล้องตัวถูกที่ ม.ฮะดีกว่า)
กล้องจีนใช้กับปืนลูกเลือนได้ เพราะไม่มีส่วนเคลื่อนไหว
แต่ถ้าเอาไปใช้กับลูกกรด ออโต้ ส่วนใหญ่จะเคลื่อน เพราะแรกกระแทก ที่เห็นบางตัวใช้ได้ต้องบอกว่า
คนซื้อถูก หวย จริงจริงมันถึงใช้ได้ไม่เคลื่อน  ส่วนตัวยังไม่เคยเจอตัวที่ใช้ได้จริง มีแต่ซื้อมาแล้วทิ้งไว้

เสียดายเงิน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:52:07 AM »

วิธีใช้คือปรับเลนซ์ตาให้เส้นเล็งชัด จากนั้นปรับระยะให้ภาพเป้าชัดเท่าเส้นเล็ง  ไม่มี parallax คือขยับหน้าแล้วเส้นเล็งยังทาบเป้าตำแหน่งเดิม

ข้อดี... ภาพชัด เล็งสบายตา ลดข้อผิดพลาดจากการวางตำแหน่งตาเทียบกับกล้อง
ข้อเสีย... มีจุดที่อาจรั่วเพิ่มขึ้นมาอีกจุด  แพงขึ้น

ข้อควรระวัง... สำหรับกล้องตามแผงข้างถนน  ผมเคยถามคนขายว่าเจ้าตัวปุ่มปรับข้างนี่มันทำงานได้จริงหรือเปล่า ได้คำตอบว่าซื้อก่อนค่อยลองเอง อย่าหมุนมากเดี๋ยวหลุด 

กล้อง Super Sniper ของผม  เป็นแบบปรับพาราลแลกส์ที่วงแหวนท้ายกล้อง  กะว่าโรงงานเอาไว้ตรงนี้ น่าจะอึดที่สุดแล้ว   ตอนยิง.308 กับ .300 วินฯ แมก ก็ยังดี ๆ อยู่   พอย้ายไปติด .300 RUM ปรากฏว่าต้องปรับพาราลแลกส์ กันทุกนัด
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:56:51 AM »

ท่าน ดร  ผณิศวร   คงจะเคยเจอเหมือนกับผมนะครับ  ที่คลองถม  เด็กขายของบอกราคานึง  เจ้าของร้านบอกอีกราคานึง  ผมโดนมาเยอะครับเรื่องกล้อง

สรุปซื้อขอแท้ดีๆแพงไปเลยครับ  ของแพงไม่ดีก็มีครับ  แต่ของดีมักจะแพงครับ ไหว้
จอมโจร
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:39:42 AM »

ขอสอบถามเพิ่มครับ

3-9*40 AOE

อยากทราบว่า A, O, E หมายถึงอะไรครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 08:09:24 AM »

3-9*40 AOE

อยากทราบว่า A, O, E หมายถึงอะไรครับ

ต้องอ่านจากคู่มือของกล้องแต่ละยี่ห้อครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 08:01:22 PM »

3-9*40 AOE

น่าจะเป็น Adjustable  ObjectivE
หน้า: [1]
  พิมพ์