เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:24:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ปัจจัยการมีคู่ครองคุณเลือกอะไรต้องมาก่อน?  (ปิดการโหวต: พฤศจิกายน 14, 2010, 04:18:29 PM)
เงิน การงานอาชีพ - 2 (5.6%)
ความรัก ความเข้าใจ - 26 (72.2%)
ชาติพันธุ์ วัฒนธรรมประเพณี - 1 (2.8%)
ปัจจัยอื่นๆ (นอกตัวเลือก) - 7 (19.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 33

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยการมีคู่ครองคุณเลือกอะไรต้องมาก่อน?  (อ่าน 7994 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:01:37 AM »

เราคิดว่าความรักจำเป็นจริงหรือ  อาจไม่ใช่ในปัจจุบัน

เราบางคน รวมทั้งผม เลือกที่จะรัก เราเลือกก่อน

เพราะฉะนั้นความรักไม่ใช่ปัจจัยแรกเสมอไป  เราเลือกด้วยเหตุผลใดล่ะ

หน้าตาดี รูปร่างดี ฐานะดี การงานดี ปัญญาดี การศักษาดี  เมื่อเลือกคนได้แล้ว เราจึงเลือกที่จะให้ความรัก ความใส่ใจ

ความเป็นห่วง แก่คนคนนั้น ถ้าเค้าก็คิดแบบเดียวกับเรา ก็เริ่มศึกษากันดูแล้ว ถ้าไม่มีความเข้าใจ หรือเข้ากันได้ เราก็เลิกได้ เค้าก็ชิ่งได้

ถ้าทุกอย่างโอเค ก็ใช้ชีวิตร่วมกัน  หลังจากนั้น สำหรับผมความรักต่อเค้าเป็นสิ่งที่ไม่สามารถหานิยามได้อีกต่อไป เหมือนคนคนเดียวกัน

เค้าก็คือผม ผมก็คือเค้า  ต่อมาเมื่อมีลูก ความรักของผมและเค้าจะเกิดขึ้นอีกครั้งพร้อมๆกัน แต่ทุกอย่างมุ่งเป้าไปที่ลูก เพิ่มเติมด้วย

ความหวังดีห่วงหาสุดชีวิต และจะเป็นเช่นนี้ตลอดไป สรุปแล้วคนที่เรารักสุดชีวิตจริงๆคือลูกครับ ไม่ใช่เมีย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:12:56 PM »

เราคิดว่าความรักจำเป็นจริงหรือ  อาจไม่ใช่ในปัจจุบัน

เราบางคน รวมทั้งผม เลือกที่จะรัก เราเลือกก่อน

เพราะฉะนั้นความรักไม่ใช่ปัจจัยแรกเสมอไป  เราเลือกด้วยเหตุผลใดล่ะ

หน้าตาดี รูปร่างดี ฐานะดี การงานดี ปัญญาดี การศักษาดี  เมื่อเลือกคนได้แล้ว เราจึงเลือกที่จะให้ความรัก ความใส่ใจ

ความเป็นห่วง แก่คนคนนั้น ถ้าเค้าก็คิดแบบเดียวกับเรา ก็เริ่มศึกษากันดูแล้ว ถ้าไม่มีความเข้าใจ หรือเข้ากันได้ เราก็เลิกได้ เค้าก็ชิ่งได้

ถ้าทุกอย่างโอเค ก็ใช้ชีวิตร่วมกัน  หลังจากนั้น สำหรับผมความรักต่อเค้าเป็นสิ่งที่ไม่สามารถหานิยามได้อีกต่อไป เหมือนคนคนเดียวกัน

เค้าก็คือผม ผมก็คือเค้า  ต่อมาเมื่อมีลูก ความรักของผมและเค้าจะเกิดขึ้นอีกครั้งพร้อมๆกัน แต่ทุกอย่างมุ่งเป้าไปที่ลูก เพิ่มเติมด้วย

ความหวังดีห่วงหาสุดชีวิต และจะเป็นเช่นนี้ตลอดไป สรุปแล้วคนที่เรารักสุดชีวิตจริงๆคือลูกครับ ไม่ใช่เมีย
ขอบคุณครับได้มุมมองใหม่ๆเพิ่มขึ้นเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:05:54 PM »

เมื่อเป็นคู่กันแล้ว อย่าเป็นเหมือนผู้ชายที่ผู้หญิงเขียน จม. ถึงคุณหมอ (ชื่ออ่านไม่ออก)...นะครับ Grin

เล่นเอาขำจนน้ำตาไหลเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คิดก่อนเล็ง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:45:39 PM »

เมื่อเป็นคู่กันแล้ว อย่าเป็นเหมือนผู้ชายที่ผู้หญิงเขียน จม. ถึงคุณหมอ (ชื่ออ่านไม่ออก)...นะครับ Grin
ช่วงท้ายเป็น จังหวะ เลย ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

็Ha Ha ระหว่างที่หมอ วินิจฉัยและกำลังเขียนใบสั่งยา  ฮา 

"หมอก็"

่่

น   

เหมืนกัน  ฮา   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:48:04 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:23:44 PM »

ช่วงท้ายเป็น จังหวะ เลย ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

็Ha Ha ระหว่างที่หมอ วินิจฉัยและกำลังเขียนใบสั่งยา  ฮา 

"หมอก็"

่่

น   

เหมืนกัน  ฮา   

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:21:37 PM »

วัฏฏะชีวิตคู่ มันเริ่มจาก

ขั้นที่ 1.  "รัก" (บางคนก็ เพราะหมดตัวเลือก หรือไม่มีทางเลือก)

ขั้นที่ 2. แต่งไปแล้ว ต้องการ"ความเข้าใจ" ขั้นตอนนี้ กว่าจะได้มา ทะเลาะกันหลายรอบ และ รัก ช่วยให้เกิดความเข้าใจได้น้อยมาก

ขันที่ 3. เข้าใจกันแล้ว สิ่งที่ช่วยให้ไปกันรอด คือ "เข้ากันได้" หมายถึงการยอมรับกัน ลดอัตตาเข้าหากัน ไม่ใช่เข้ากันได้ทางกายภาพ

Ans. เลือกปลายทางเลยครับ เลือกที่เข้ากับเราได้....

ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:27:20 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:23:16 PM »

เล่นเอาขำจนน้ำตาไหลเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ชื่อหมอใน จม. ชื่อคุ้นๆ  Wink Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:28:14 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:49:14 PM »

ผมไม่เคยใช้เวลาในการจีบใครนานถึง 1 ปีเลย.... ลูกเลยมีถึง 3... และเป็นเหตุผลที่จะต้องวนเวียนอยู่อย่างนี้ครับ... Smiley ทุกข์กับสุขเป็นของคู่กัน... เหตุผลไม่ค่อยมีความหมายกับความรัก... แค่ต้องเดินหน้าไปเรื่อยๆครับ...

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์