เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:40:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำทาภายในกับกระดาษอัด  (อ่าน 6956 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:05:59 AM »

Huh มีปัญหาว่า ทาสีน้ำกับแผ่นกระดาษอัดที่เป็นแผ่นบาง ๆ ด้านหนึ่งเรียบด้านหนึ่งหยาบ ๆ ทาด้านที่เรียบไปประมาณไม่กี่เดือน สีก็ลอกเป็นแผ่น ๆ เกือบทั้งหมดเลย เกิดจากปัญหาอะไรครับ และแก้ไขอย่างไรสีถึงจะติดแน่นครับ Huh

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:31:07 AM »

Huh มีปัญหาว่า ทาสีน้ำกับแผ่นกระดาษอัดที่เป็นแผ่นบาง ๆ ด้านหนึ่งเรียบด้านหนึ่งหยาบ ๆ ทาด้านที่เรียบไปประมาณไม่กี่เดือน สีก็ลอกเป็นแผ่น ๆ เกือบทั้งหมดเลย เกิดจากปัญหาอะไรครับ และแก้ไขอย่างไรสีถึงจะติดแน่นครับ Huh

สังเกตุด้านที่เรียบนะครับ จะมีผิวมัน นั่นละครับทำให้การยึดเกาะของสีไม่มีครับ
แนะนำให้ใช้สีน้ำมันครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:34:10 AM »

เกิดจาก กระดาษอัด อมน้ำ ครับ  พอเกิดความชื้น ก็เลย ดันสีออกมา ครับ   ไหว้

สังเกตุด้านที่เรียบนะครับ จะมีผิวมัน นั่นละครับทำให้การยึดเกาะของสีไม่มีครับ
แนะนำให้ใช้สีน้ำมันครับ

ตามพี่วุธ ครับ ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:48:58 AM »

ไม้ต้องใช้สีน้ำมันครับนายใหม่ ไม่นั้นสีจะไม่เกาะติดเนื้อไม้ Grin

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:19:45 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ พี่  ไหว้

เรื่องไม้ MDF (Medium Density Fiber Board) หรือเรียกว่าแผ่นใยไม้อัดความหนาแน่นปานกลาง
ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ประเภท Composite Panel ชนิดหนึ่งที่ได้จากการนำเส้นใยของไม้หรือพืชที่มีเส้นใย
หรือเส้นใยของวัสดุลิกโนเซลลูโลส (Lignocelluloses Material)
วัตถุดิบที่ใช้ ยูคาลิปตัส ยางพารา ฯลฯ นำมาผสมกับกาวสังเคราะห์ แล้วจึงอัดเป็นแผ่นโดยกรรมวิธีแห้ง
คืออัดด้วยความร้อน(Dry Process)เพื่อให้เกิดความยึดเหนี่ยวระหว่างเส้นใยจนเป็นเนื้อเดียวกัน
โดยมีกาวเป็นตัวช่วยประสาน โดยมีความหนาแน่นสูง

คุณสมบัติของไม้ MDF
- มีผิวเนื้อในละเอียดเป็นเนื้อเดียวกันตลอดทั่วทั้งแผ่น มีความหนา ความแน่น และความเรียบสม่ำเสมอตลอดทั้งแผ่น
สามารถขูดแต่งเนื้อไม้ได้เรียบเนียบ งานที่ออกมาจึงดูเรียบร้อยไม่เป็นขุย สามารถนำมาพ่นสีในเนื้อไม้ได้สวยงาม
และถ้าแบ่งตามลักษณะคุณสมบัติ แบ่งได้ 3 ประเภท คือ
1. ชนิดความหนาแน่นสูง โดยมากนิยมใช้ทำพื้นอาคาร, บ้านเรือน, นำไปปิดผิว พ่นสี ให้ดูดียิ่งขึ้น
2. ชนิดความหนาแน่นปานกลาง นิยมใช้ในอุตสาหกรรมตกแต่ง และเฟอร์นิเจอร์ รวมทั้งงานแกะสลักได้เกือบทุกชนิด
3. ชนิดความหนาแน่นต่ำ ปัจจุบันเริ่มมีใช้แพร่หลายทางยุโรป และอเมริกา นิยมใช้สำหรับทำเฟอร์นิเจอร์ Knock-down

วิธีการปิดผิวของผลิตภัณฑ์ MDF

1. การปิดผิว ( Lamination )

1.1 การปิดด้วยกระดาษความหนาต่างๆ ตั้งแต่ 30 , 40 , 60 , 70 แกรม ด้วยกาวลาเทกส์

1.2 การปิดผิวด้วย PVC และกาวปิดพลาสติก นำไปใช้งานเฟอร์นิเจอร์ บานหน้าต่าง โต๊ะ ช่วยให้กันน้ำได้

1.3 OPP เป็นการปิดผิวแบบกระดาษ หรือ PVC แต่จะบางกว่าใช้กาวประเภทเดียวกับ PVC

1.4 การปิดผิวแบบ Membrane เป็นการห่อหุ้มชิ้นงาน เข้าในซอกหรือร่องชิ้นงาน
โดยการดูดอากาศออกจากกชิ้นงาน ใช้ในงานเฟอร์นิเจอร์ และการตกแต่งภายใน ทำคิ้ว บัว

1.5 การปิดผิวด้วย Veneer ใช้เป็นส่วนประกอบ ประตู หน้าต่าง หรือ ตัวเฟอร์นิเจอร์
ซึ่งดูภายนอกแล้วสวยงามเหมือนเป็นไม้จริง

1.6 การปิดผิวด้วย Melamine paper สามารถป้องกันน้ำได้ ป้องกันรอยขีดข่วน ผลิตภัณฑ์มีความทนทานต่อกรด

1.7 HPL ( High Pressure Laminate ) ที่นิยมเรียกกันว่าฟอร์เมกา ทำให้ผลิตภัณฑ์กันน้ำได้
ใช้ประกอบในการผลิตเครื่องครัวได้เป็นอย่างดี

2. การพ่นสี

2.1 การพ่นสีน้ำมัน ให้สีติดแน่นลบยาก ใช้ในการทำตกแต่งเฟอร์นิเจอร์
การทำสีด้วยแลคเกอร์ ทำได้ทั้งสีโปร่ง และสีทึบ สามารถพ่นทับด้วย Polyurethane นิยมใช้กับเฟอร์นิเจอร์เด็ก

2.2 ด้วยแลคเกอร์ พ่นทับด้วย PU ( Polyurethane ) ถ้าไม้ยูคาจะทำให้สีเข้มขึ้นอีก

2.3 การทำสีด้วย Polyurethane ทำให้ได้ความมันวาว เพื่อตกแต่งภายในครัว และพวกตู้ติดตั้งถาวร (Build in)
จะมีการทำสีที่หลายขั้นตอน และสุดท้ายพ่นด้วยอะคิลิกแลคเกอร์ เคลือบหน้าเงา

ข้อมูลจาก http://www.prachacheun.com/ ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:01:41 PM »

สีไม่เกาะพื้นผิวครับพี่ใหม่  แนะนำให้เปลี่ยนเป็นไม้อัดแทนครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:37:22 PM »

ระวังนังปลวกจะมานะครับพี่ชื้นๆเนี้ย เดี่ยวงานจะเข้ายาววววววววววววววว

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:54:46 PM »

ทำไมไม่ลองใช้สีฝุ่นผสมกาว+น้ำดูละครับเผื่อว่ากาวจะช่วยได้

ด้วยความเคารพครับ

ปล.เคยเห็นพี่ ๆ เขาใช้อยู่ครั้งหนึ่งแต่แผ่นพื้นเป็นไม้อัดธรรมดานะครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:34:52 PM »

โดยตัววัสดุแล้ว ไม่เหมาะกับการนำมาทาสีน้ำพลาสติกนะครับ จะใช้ในงานเฉพาะกิจ จำพวกงานนิทรรศการ บูธงานแสดงสินค้าที่ใช้ไม่นาน และอย่าลืมเช็คเรื่องความชื้นด้วยนะครับ แต่ เอ็มดีเอฟ ก็มีการนำมาใช้ในงานตกแต่งด้วยเหมือนกันนะครับ แต่เป็นงานสีพ่นอะไรทำนองนั้น ก่อนอื่นต้องทาด้วยแชลคก่อนรอให้แห้งสนิทแล้วก็เริ่มกรรมวิธีพ่นสีได้เลย ถ้าจะทำเองแบบ ดีไอวายก็แนะนำพวกลูกกลิ้งก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้สีน้ำมัน เพราะแห้งช้าและก็เหม็นมาก ใช้สีพ่นอุตสาหกรรมผสมกับทินเนอร์จะดีกว่า แพงกว่ากันไม่มากแทบไม่รู้สึก จะทาจะพ่นหรือจะกลิ้งก็ได้ แต่ก็อย่างที่ สมาชิกกล่าวมาทั้งหมดน่ะครับปลวก+ความชื้น+ความไม่ค่อยคงทน เป็นเรื่องที่ควรมาพิจารณาหาวัสดุตัวใหม่มาใช้นะครับ แนะนำ พวก วีว่า หรือ เฟลกซี่บอร์ด จะเหมาะกว่าครับ หรือถ้าจะใช้งานภายใน ก็อาจเป็นพวกยิปซั่มบอร์ดหรือว่าพลาสวู๊ดครับ

แต่ถ้า จขกท. ให้รายละเอียดเพิ่มเติม ผมก็อาจจะสามารถแนะนำอะไรเพิ่มเติมได้นิดหน่อย เช่นใช้ภายในภายนอก สิ่งก่อสร้างเป็นอะไร??? ฯลฯ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:37:28 PM โดย JC » บันทึกการเข้า

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 06:47:09 PM »

Ha Ha ยายไม่ทราบวัตถุประสงค์ที่จะนำไปใช้ อ่ะคร๊า  ฮา

กระดาษอัด  มันทำจากเยื่อไม้ยูคา  ไม่ทนแดด  ไม่ทนฝน  ไม่ทนความชื้น  ใช้ภายนอกไม่ได้ ฮา
ถ้าจะเอาไปกั้นฝาผนังแบ่งห้องเช่า  ไม่ทน  เก็บเสียงไม่ได้   มีขนาดความหนาตั้งแต่ 2.5 – 5 มม.
ร้านจะสั่ง 2.5 มม มาขาย  แล้วบอกว่าเป็น 3 มม.  ฮา    มันบางขนาดเอาเข็มเจาะเป็นรู 
สอดกล้องตามดเข้าไป  อัดเป็นหนังซีดี ขายได้เลย  ไม่มีลิขสิทธิ์  ฮา

ถ้าจะใช้
1.   ก่อนทาสีให้ใช้กระดาษทรายหยาบ  ขัดผิวด้านมัน  แล้วทาด้วยสีน้ำมัน
        (ถ้าจะประหยัดทาสีน้ำก็ได้   อย่าลืมเอาสี้น้ำมันแต้มหัวตะปู)

2.      แต่ถ้าเป็นไม้อัด  อยากจะทาสีน้ำ  เวลาตอกตะปูเสร็จ ให้เอาสีน้ำมัน  แต้มตรงหัวตะปูให้มิด
    เพราะตะปูเป็นสนิม  สีน้ำมันที่ทา มันจะไม่ทำให้เกิดสนิม   แล้วทาสีน้ำทับก็ได้ 
         ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ให้ใช้รองพื้นไม้ (ไม้มียาง) ทาทับก่อน 1 เที่ยว แล้วตามด้วยสีน้ำทับหน้า 
         ถ้าจะทาสีน้ำมัน ก็บรรเลงได้เลย

ส่วนเรื่อง ปูนขาว   แล้วเอามาผสมแม่สี บวกด้วยลาเท็กซ์  ลืมได้เลย  ฮา
วิธีนี้เขาเลิกใช้มาเกือบ 30 ปีแล้ว  ฮา  (แต่ก่อนเขาใช้ทาตึกแถว  ราคาถูกๆ)

หมายเหตุ   สีน้ำมัน Solvent base มีหลายประเภท  หลักๆที่ใช้คือสีเคลือบเงา
                 ที่บอกว่าช่างเฟอร์ฯเขาใช้คือ สีพ่นอุตสาหกรรม (ช่างเรียกสีพ่นแห้งเร็ว) 
                 ผสมทินเนอร์ หรือ เบนซิน พ่นก็ได้ 10 -15 นาทีแห้ง

ถามมาอย่างเดียว  ยายก็ตอบแค่นี้อ่ะคร๊า  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 06:51:06 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:10:10 AM »

ไหว้ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ไหว้
 Grin แต่ไม่ทันแล้วล่ะครับ เพราะเจ้าของห้องใจร้อนทาไปก่อนที่จะมาอ่านคำแนะนำของทุกท่านแล้ว เป็นห้องเช่าขายของครับ เจ้าของใช้แผ่นกระดาษอัดทำผนัง คนเช่าทาสีใหม่ไปเมื่อปีที่แล้ว ปรากฏว่าร่อนออกเป็นแผ่น ๆ ร่วม 80% ของพื้นที่ แบบนี้ปีหน้าทาใหม่ค่อยบอกล่ะครับ 555 Grin
 หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่ทาสีนี่เหนื่อยชะมัดเลย ไม่ใช่ห้องร้านผม แต่ผมมีหน้าที่ทา หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1]
  พิมพ์