เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:29:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซอง Remington 870 กับ Benelli M2  (อ่าน 17187 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 04:38:25 PM »

กำลังมอง ปืนลูกซองไว้ใช้ แต่เลือกไม่ถูกว่าอะไรดีกว่ากัน
ปืนดีทั้งคู่แต่คนละเรื่อง
กำลังมอง ปืนลูกซองไว้ไช้
เลือกไว้ใช้.......อันนี้ น่าสนใจ ..... ก็คือ จะซื้อไว้ใช้งาน ว่างั้นเหอะ
แต่เลือกไม่ถูกว่าอะไร ดีกว่ากัน   มันดีกันคนละอย่างอ่ะครับ......
ปืนออโต ได้เปรียบเรื่องการยิงซ้ำ ด้วยการไม่ต้องกังวลอะไร ซ้ำไม่ซ้ำ อยู่ที่นิ้วชี้เท่านั้น อยากซ้ำเร็วเท่าไหร่ ก็เหนี่ยวเข้าไป รับแรงกระแทกหัวไหล่ ให้ได้ก็แล้วกัน
ข้อเสียเปรียบก็คือ ปืนออโต้ มันสลัดปลอกทิ้งด้วยแรงขับของดินปืน มันบริหารกลไกบรรจุ ด้วยการที่ลูกเลื่อนต้องถอยหลังจนได้ระยะทำการของมัน มันจึงจะป้อนลูกเข้ารังเพลิง
ดังนั้น ผู้ใช้ จะต้องใส่ใจในกระสุนปืนเป็นพิเศษ ต้องเลือกกระสุนว่างั้นเหอะ ลูกต้องดีๆ ได้มาตรฐาน
ถ้าลูกไม่แรงได้ตามมาตรฐาน ปืนอาจติดขัดได้

ปืนเรมิงตัน เป็นปืนปั๊ม ราคาถูกกว่า ทำความสะอาด ก็เร็ว และง่ายกว่า การสลัดกระสุน และการบรรจุ ต้องอาศัย แรงกระชาก แรงกระแทก ของผู้ยิงเอง ซึ่งตรงนี้ มีข้อได้เปรียบ เสียเปรียบ ต่างกันหน่อยคือ
การกระชาก การกระแทก เกิดจากแรงผู้ยิงเอง ดังนั้น แม้กระสุนแรงต่ำๆ กระสุน สภาพเก่า ซักหน่อย เลือกไม่ได้ หรือไม่รู้เรื่อง ก็สามารถนำมายิงได้  ยิงแล้ว แค่ปืนลั่นออกไป ก็กระชาก ปลอกที่ยิงแล้วออก ได้ ยังไงก็ไม่ขัดลำ
ข้อเสียเปรียบอีกหน่อยคือ  การกระชาก การกระแทก นั้น ผู้ใช้ต้องฝึกฝนกันซักเล็กน้อย การกระชาก ต้องกระชากให้สุดตามจังหวะ การกระแทก ก็ต้องตามจังหวะ ไม่ฉะนั้น มัวแต่ยึกๆ ยักๆ  มันก็จะขัดลำเอาได้ อันนี้ ฝึกฝนได้ครับ

ผมว่า ถ้าไว้ใช้งาน เคยมีเจ้าหน้าที่ที่เขาทำงานแท้ๆ เขาไว้ใจ เจ้าปั๊ม มากกว่า ออโต้ครับ.... เขาบอกว่า เขาไว้ใจ พลังกระชากของเขาเอง ............... มากกว่า พลังของดินปืนในปลอกกระสุน .... ครับ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:52:22 PM »

ถ้าทุนพร้อมเลือก M2  เลยครับ ...ผมเองก็ใช้อยู่ไม่เคยงอแง ยิงได้ทั้งลูกเบา ลูกแรงไม่ติดขัดเลยครับผม..

sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:50:29 PM »

ผมใช้ Remington 870 ลำกล้อง 18 นิ้วอยู่ครับ
ตอนนี้อยากได้ M2 อีกกระบอก  ติดขัดอย่างเดียว
ที่ราคาช่วงใกล้ๆนีราวๆ 98K-105K  ถ้าลงมาสัก
ไม่เกิน 85K ว่าจะสอยสักกระบอก
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:36:00 PM »

กำลังมอง ปืนลูกซองไว้ใช้ แต่เลือกไม่ถูกว่าอะไรดีกว่ากัน
ปืนดีทั้งคู่แต่คนละเรื่อง
กำลังมอง ปืนลูกซองไว้ไช้
เลือกไว้ใช้.......อันนี้ น่าสนใจ ..... ก็คือ จะซื้อไว้ใช้งาน ว่างั้นเหอะ
แต่เลือกไม่ถูกว่าอะไร ดีกว่ากัน   มันดีกันคนละอย่างอ่ะครับ......
ปืนออโต ได้เปรียบเรื่องการยิงซ้ำ ด้วยการไม่ต้องกังวลอะไร ซ้ำไม่ซ้ำ อยู่ที่นิ้วชี้เท่านั้น อยากซ้ำเร็วเท่าไหร่ ก็เหนี่ยวเข้าไป รับแรงกระแทกหัวไหล่ ให้ได้ก็แล้วกัน
ข้อเสียเปรียบก็คือ ปืนออโต้ มันสลัดปลอกทิ้งด้วยแรงขับของดินปืน มันบริหารกลไกบรรจุ ด้วยการที่ลูกเลื่อนต้องถอยหลังจนได้ระยะทำการของมัน มันจึงจะป้อนลูกเข้ารังเพลิง
ดังนั้น ผู้ใช้ จะต้องใส่ใจในกระสุนปืนเป็นพิเศษ ต้องเลือกกระสุนว่างั้นเหอะ ลูกต้องดีๆ ได้มาตรฐาน
ถ้าลูกไม่แรงได้ตามมาตรฐาน ปืนอาจติดขัดได้

ปืนเรมิงตัน เป็นปืนปั๊ม ราคาถูกกว่า ทำความสะอาด ก็เร็ว และง่ายกว่า การสลัดกระสุน และการบรรจุ ต้องอาศัย แรงกระชาก แรงกระแทก ของผู้ยิงเอง ซึ่งตรงนี้ มีข้อได้เปรียบ เสียเปรียบ ต่างกันหน่อยคือ
การกระชาก การกระแทก เกิดจากแรงผู้ยิงเอง ดังนั้น แม้กระสุนแรงต่ำๆ กระสุน สภาพเก่า ซักหน่อย เลือกไม่ได้ หรือไม่รู้เรื่อง ก็สามารถนำมายิงได้  ยิงแล้ว แค่ปืนลั่นออกไป ก็กระชาก ปลอกที่ยิงแล้วออก ได้ ยังไงก็ไม่ขัดลำ
ข้อเสียเปรียบอีกหน่อยคือ  การกระชาก การกระแทก นั้น ผู้ใช้ต้องฝึกฝนกันซักเล็กน้อย การกระชาก ต้องกระชากให้สุดตามจังหวะ การกระแทก ก็ต้องตามจังหวะ ไม่ฉะนั้น มัวแต่ยึกๆ ยักๆ  มันก็จะขัดลำเอาได้ อันนี้ ฝึกฝนได้ครับ

ผมว่า ถ้าไว้ใช้งาน เคยมีเจ้าหน้าที่ที่เขาทำงานแท้ๆ เขาไว้ใจ เจ้าปั๊ม มากกว่า ออโต้ครับ.... เขาบอกว่า เขาไว้ใจ พลังกระชากของเขาเอง ............... มากกว่า พลังของดินปืนในปลอกกระสุน .... ครับ

ผมก็เชื่อใจเจ้าปั๊มเช่นนั้นเหมือนกันครับเพราะเคยยิงแล้วกระสุนบางนัดโดยเฉพาะลูกไทยจะมีอาการเหมือนดินปืนเสื่อมคุณภาพครับประมาณว่าหมอนรองกระสุนหล่นเลยปืนไปนิดเดียวเสียงปืนเบามาก  ถ้าเป็นปืนกึ่งออโต้มีขัดลำแน่ครับ  ติดปืนไว้ป้องกันทรัพย์สินต้องใช้ลูกนอกแล้วแหละครับ เศร้า

คิดก่อนเล็ง
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:07:17 PM »

เอาของแพง   M 2   ก่อน    แล้วค่อยเก็บตังค์ เอา 870 ภายหลังง่ายกว่าครับ   Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:19:36 PM »

ฮัตซันละครับราคาก็ไม่แรงด้วยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์