เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:26:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา1911 เปลี่ยนสปริงเมนสปริง  (อ่าน 4620 ครั้ง)
สุญญตา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 11:14:03 AM »

ไหว้ เรียนเพื่อนสมช. ขอความรู้หน่อยครับ  Colt 1911 ผมได้ลองเปลี่ยนสปริง เมนสปริงจากของเดิม จะได้ง้างนกเบาลงหน่อยนน. 19 lb ทดลองยิงแล้วจานท้ายปลอกเข็มแทงก็ลึกชัดนะ แต่บริเวณเหนือรูเข็มตอกจะมีรอยจุดหยดน้ำ และแผ่นชนวนข้างหยดน้ำ มีรอยบี้เยินเล็กน้อย คล้ายกับเราเอานิ้วไปแตะสีที่ยังไม่แห้งดีนะครับ
           ในกรณีนี้..ผมคิดนะ  ว่าสปริงคงทำงานไม่สัมพันธ์กันใช่มั้ยครับ (ไม่รู้ถูกต้องมั้ยนะ)  หากผมจะต้องเปลี่ยนสปริงรีคอยล์ด้วย น้ำหนักกี่ปอนด์ถึงจะสัมพันธ์กันครับ  รบกวน..ขอคำชี้แนะ ถึงสาเหตุและวิธีแก้ไข ให้ทราบด้วยครับ  ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 11:22:02 AM »

สปริงนกสับใช้ของเดิมดีกว่าครับ  เพราะจะเป็นตัวช่วยต้าน แรงกระชากครั้งแรกของสไลด์  ถนอมโครงปืน-ขาลำกล้อง-โตงเตง  มากกว่าการลดสปริงนกสับ แล้วไปใส่ทดแรงเพิ่มที่รีคอยล์สปริงหรือใส่บับเฟอร์ เสียอีก

แล้ว รีคอยล์สปริง ค่อยเปลี่ยน เป็นหนักเบาตาม ชนิดกระสุนที่เราใช้ 
เช็ค สปริงเข็มแทงชนวนด้วย   ตรงนี้สะดวกที่สุดคือ ซื้อรีคอลย์สปริงที่ขายคู่สปริงเข็ม  เปลี่ยนพร้อมๆกันไปเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 01:48:20 PM »

รอยหยดน้ำฯ เกิดจากลำเลื่อนถอยหลังเร็วเกินครับ สปริงเข็มฯ ดึงตัวเข็มถอยหลังกลับเข้าที่ไม่ทัน, ปลายเข็มฯ เลยครูดจอกแก๊บขณะท้านลำกล้องลดตัวลงเพราะโดนโตงเตงดึงครับ... หากมีปัญหานกสับแล้วตัวปืนกระเพื่อม ให้เปลี่ยนนกสับน้ำหนักเบา เปลี่ยนพร้อมเซียร์เลย เพราะมาเป็นคู่กัน, หากเปลี่ยนแบบไม่ขัดเงา ไม่ทำอะไรกับหน้าสัมผัสเลย มักจะได้น้ำหนักไก 4.5 ปอนด์พอดีเป๊ะครับ...

น้ำหนักไก 4.5 ปอนด์พอดีเป๊ะนี่สำหรับความรู้สึกส่วนตัวนายสมชายว่าเหมาะที่สุดสำหรับปืนต่อสู้ครับ... น้ำหนักมากกว่าปืนใส่แม็ก 10 นัด+1 ในรังเพลิงนิดหน่อยครับ, เบากว่านี้ลั่นง่าย หนักกว่านี้ยิงปั้นกลุ่มไม่ได้...
สุญญตา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 06:04:41 PM »

ขอบพระคุณ คุณโทน73 สปริงใช้ของเดิมดีอยู่แล้วนะครับ  + ครับ
รอยหยดน้ำฯ เกิดจากลำเลื่อนถอยหลังเร็วเกินครับ สปริงเข็มฯ ดึงตัวเข็มถอยหลังกลับเข้าที่ไม่ทัน, ปลายเข็มฯ เลยครูดจอกแก๊บขณะท้านลำกล้องลดตัวลงเพราะโดนโตงเตงดึงครับ... หากมีปัญหานกสับแล้วตัวปืนกระเพื่อม ให้เปลี่ยนนกสับน้ำหนักเบา เปลี่ยนพร้อมเซียร์เลย
  ความเห็นของนายสมชาย(ฮา) +  นกเก่าหนักสปริงแข็งฟาดแรง ปืนกระเพื่อมจริง แนะให้เปลี่ยนเฉพาะนกสับกับเซียร์น้ำหนักเบา โดยใช้สปริงเมนและลำเลื่่อนของเดิมได้ใช่มั้ยครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 06:15:43 PM »

ขอบพระคุณ คุณโทน73 สปริงใช้ของเดิมดีอยู่แล้วนะครับ  + ครับ
รอยหยดน้ำฯ เกิดจากลำเลื่อนถอยหลังเร็วเกินครับ สปริงเข็มฯ ดึงตัวเข็มถอยหลังกลับเข้าที่ไม่ทัน, ปลายเข็มฯ เลยครูดจอกแก๊บขณะท้านลำกล้องลดตัวลงเพราะโดนโตงเตงดึงครับ... หากมีปัญหานกสับแล้วตัวปืนกระเพื่อม ให้เปลี่ยนนกสับน้ำหนักเบา เปลี่ยนพร้อมเซียร์เลย
  ความเห็นของนายสมชาย(ฮา) +  นกเก่าหนักสปริงแข็งฟาดแรง ปืนกระเพื่อมจริง แนะให้เปลี่ยนเฉพาะนกสับกับเซียร์น้ำหนักเบา โดยใช้สปริงเมนและลำเลื่่อนของเดิมได้ใช่มั้ยครับ

สปริงเหมือนเดิมหมดครับ เปลี่ยนแค่นกสับกับเซียร์... แต่ก็ต้องถามต่อแหละครับ ว่าทำไมถึงได้อยากเปลี่ยน หากเปลี่ยนเพราะอยากเอาไปนั่งพาดยิงเป้าเล่น อย่างนี้เปลี่ยนแค่นี้ก็ยังไม่จบแหละครับ, หากเปลี่ยนเพราะอยากใช้เป็นปืนติดตัวที่ยิงแม่นๆ ก็ต้องถามตัวเองก่อนอีกแหละครับว่าจะคุ้มหรือไม่ เพราะเซียร์+นกสับหนึ่งคู่มันหลายพันอยู่ แล้วหากนกสับของเดิมเป็นแบบมีหงอน เปลี่ยนของใหม่มันจะเป็นแบบกลมทั้งนั้น แปลว่าต้องบานปลายเปลี่ยนหลังอ่อนอีก... เฮ้อ...

เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่แล้ว ไหนๆ ก็ไหนๆ จะพลอยงบบานปลายครับ... หลายคนคิดสาระตะแล้วเลยเก็บปืนเอาไว้แบบ"เดิมๆ" อย่างน้อยก็ขลัง(ยอมทนให้นกสับตีเช๊ะศูนย์แว่บ - แต่ได้อารมณ์อีกแบบ)ครับ... แฮ่ๆ...
สุญญตา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 06:34:45 PM »

สปริงเหมือนเดิมหมดครับ เปลี่ยนแค่นกสับกับเซียร์... แต่ก็ต้องถามต่อแหละครับ ว่าทำไมถึงได้อยากเปลี่ยน หากเปลี่ยนเพราะอยากเอาไปนั่งพาดยิงเป้าเล่น อย่างนี้เปลี่ยนแค่นี้ก็ยังไม่จบแหละครับ, หากเปลี่ยนเพราะอยากใช้เป็นปืนติดตัวที่ยิงแม่นๆ ก็ต้องถามตัวเองก่อนอีกแหละครับว่าจะคุ้มหรือไม่ เพราะเซียร์+นกสับหนึ่งคู่มันหลายพันอยู่ แล้วหากนกสับของเดิมเป็นแบบมีหงอน เปลี่ยนของใหม่มันจะเป็นแบบกลมทั้งนั้น แปลว่าต้องบานปลายเปลี่ยนหลังอ่อนอีก... เฮ้อ...
เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่แล้ว ไหนๆ ก็ไหนๆ จะพลอยงบบานปลายครับ... หลายคนคิดสาระตะแล้วเลยเก็บปืนเอาไว้แบบ"เดิมๆ" อย่างน้อยก็ขลัง(ยอมทนให้นกสับตีเช๊ะศูนย์แว่บ - แต่ได้อารมณ์อีกแบบ)ครับ... แฮ่ๆ...
[/quote]  ไหว้ขอบพระคุณสำหรับคำชี้แนะครับ  Grin Grin Grin  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 01:44:00 PM โดย zurat » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์