เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:23:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมศาสตร์ขอโทษคลิป "ล๊าว..ลาว" หลังโดนด่าเจ็บ "สุนัขเฮ็ด.."  (อ่าน 12738 ครั้ง)
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:59:32 PM »

ไหว้จริงๆสำหรับตอนนี้คำว่าลาว ไม่ใช่เป็นการหมิ่นเชื้อชาติแต่ประการใด คำนี้กลายเป็นคำแสลงในหมู่วัยยุคนึงที่ใช่แทนคำว่า เชยๆ ไม่อินเทรน ประมาณนี้

คนพูดไม่น่าจะมีความคิดในการ หมิ่นเชื้อชาติแต่ประการใด แต่สุดท้าย ถึงแม้ว่าคำนี้จะไม่ได้เป็นดูถูกหรือเหยียดหยามประเทศเพื่อนบ้าน แต่พอเขาได้รับฟังเขาก็คงโกรธ

เราด่าเค้า เค้าก็ด่าเราเหมือนกัน สรุปเสมอกัน เสียอย่างเดียวคือความรู้สึกนี้ล่ะ ถึงคลิปจะถูกมองว่าคนไทยผิดผมดูแล้วเจตนาของคนทำไม่น่าจะคิดเหยียดหยามเชื้อชาติ

แต่ทำเพราะว่าอยากรู้ว่าใช่คำนี้เพราะอะไรและคำนี้เกิดมาได้อย่างไร โดยที่ผู้พูดคำนี้ออกมาเขาไม่ได้นึกถึงประเทศเพื่อนบ้านเราเลยสักนิด

ผมเองก็ยอมรับว่าเคยใช้คำนี้กลับเพื่อนตอนสมัยเรียนและความหมายของผมคือคนที่ทำตัวเปิ่นๆแต่งตัวหลุดเทรนหลุดสมัยนิยมเท่นนั้นเองในเสี้ยวสมอง

ไม่เคยนึกถึงเพื่อนบ้านเราแม้แต่น้อยครับ   ตกใจแต่ที่เจ้าคนลาวโพสมาด่าเรากลับ ผมเองฟังแล้วโมโหมันเหมือนกัน ถ้ามาพูดอยู่ใกล้ๆจะถูกผิดขอชกปากสักที บู่

หลงรักยังไงผมก็คนไทย จะถูกจะผิดผมก็รักคนไทยด้วยกัน ไหว้

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 05:34:19 PM »

บังฟีนอยู่ไหนหว่า  มาดูแลกระทู้ตัวเองหน่อยเร็ว  ที่หน้าที่หลังตั้งกระทู้หาอะไรที่มันประเทืองปัญญาหน่อยมาตั้ง  อย่าเอาอะไรที่มันส่อไปทางก่อให้เกิดความแตกแยกมาตั้ง  ................................................โผมไม่ใช่ลาวแต่ไอ้เหมียนเพียนโผมมันเป็นลาว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 05:39:39 PM »

ผมยังว่าแฟนผมลาวเลย   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:12:54 PM »

ผมยังว่าแฟนผมลาวเลย   คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 06:43:20 PM »

บังฟีนอยู่ไหนหว่า  มาดูแลกระทู้ตัวเองหน่อยเร็ว  ที่หน้าที่หลังตั้งกระทู้หาอะไรที่มันประเทืองปัญญาหน่อยมาตั้ง  อย่าเอาอะไรที่มันส่อไปทางก่อให้เกิดความแตกแยกมาตั้ง  ................................................โผมไม่ใช่ลาวแต่ไอ้เหมียนเพียนโผมมันเป็นลาว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมเห็นข่าวกำลังอินเทรน อ่ะครับ ลุงแป๋ง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:07:14 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมเห็นข่าวกำลังอินเทรน อ่ะครับ ลุงแป๋ง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่จะร้องทำไม  โอ๋........นิ่งเตะ  นิ่งเตะ ........................ คิก คิก

pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:19:14 PM »

ฮ่วย........อีหยังว่ะคำกะลาวสองคำกะลาว  หนหวยเด้เนาะ......... คิก คิก

แปลว่าอะหยัง คิก คิก คิก คิก คิก คิก
มันรวมถึงคนอีสานบ่ครับ สมัยไปเรียนพวกกรุงเทพ ก่ มักซิเอิ่น อีสานพวกลาว

จริงๆ แล้วถ้าไทยกับลาวไม่แยกประเทศกันตั้งแต่แรกๆป่านนี้เราก็รักสามัคคีเป็นประเทศเดียวกันแล้ว

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:43:40 PM »

ก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่จะร้องทำไม  โอ๋........นิ่งเตะ  นิ่งเตะ ........................ คิก คิก
ถ้าได้ซัก 10 ล้านผมจะนิ่งเลยครับ  โดนชก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:54:54 PM »

ปีที่แล้วไปเวียงจันทร์ คุยกับคนลาวน่าแตกเลยครับ  ตกใจ
คิดว่าเราเป็นพี่ไทย ช่วยสอนน้องลาว ที่ไหนได้เขาไม่ได้กลับมามอง
ว่าเราเป็นเมืองพี่เมืองน้องกับเขาเลย เสียด้วยซ้ำ เขาบอกว่าลาวกับเวียต
เป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน  อ๋อย
สถานที่ราชการติดธงชาติลาว กับเวียตนาม ไม่เห็นมีพี่ไทยเลยครับ

ถ้าศึกษาประวัติศาสตร์ ไทยเคยทำลายกรุงเวียงจันทร์ จับกษัตริย์ลาวมาใส่กรงเหล็กประจานจนสิ้นพระชนม์  เศร้า

หลายปีมาแล้ว... ตอนนั้นผมยังเรียน ป.ตรี อยู่... คณะครูในตำบลผม... นำโดยพ่อผม... ได้จัดผ้าป่าข้ามฝั่งไปเวียงจันทร์... จุดประสงค์หลักคือไปเที่ยว... และมีการไปเยี่ยมหน่วยงานราชการด้วย... ทางคณะได้เตรียมสัญลักษณ์ของจังหวัดชัยภูมิไปด้วย... นั่นก็คือ... รูปของอนุสาวรีย์พระบาภักดีชุมพลหรือเจ้าพ่อพญาแล... เพื่อมอบเป็นของที่ระลึกด้วย...

...แต่พอไปถึง... เขาก็ถามว่ามาจากจังหวัดไหน... พอตอบว่ามาจากชัยภูมิ... ชาวลาวก็เอ่ยขึ้นว่า "มาจากเมืองคนทรยศเหรอเนี่ย" เล่นเอาไม่กล้าเอารูปลงจากรถดเลยครับ... แถมต้องหาอะไรมาห่อให้มิดชิด...

ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:58:36 PM »

ปีที่แล้วไปเวียงจันทร์ คุยกับคนลาวน่าแตกเลยครับ  ตกใจ
คิดว่าเราเป็นพี่ไทย ช่วยสอนน้องลาว ที่ไหนได้เขาไม่ได้กลับมามอง
ว่าเราเป็นเมืองพี่เมืองน้องกับเขาเลย เสียด้วยซ้ำ เขาบอกว่าลาวกับเวียต
เป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน  อ๋อย
สถานที่ราชการติดธงชาติลาว กับเวียตนาม ไม่เห็นมีพี่ไทยเลยครับ

ถ้าศึกษาประวัติศาสตร์ ไทยเคยทำลายกรุงเวียงจันทร์ จับกษัตริย์ลาวมาใส่กรงเหล็กประจานจนสิ้นพระชนม์  เศร้า

หลายปีมาแล้ว... ตอนนั้นผมยังเรียน ป.ตรี อยู่... คณะครูในตำบลผม... นำโดยพ่อผม... ได้จัดผ้าป่าข้ามฝั่งไปเวียงจันทร์... จุดประสงค์หลักคือไปเที่ยว... และมีการไปเยี่ยมหน่วยงานราชการด้วย... ทางคณะได้เตรียมสัญลักษณ์ของจังหวัดชัยภูมิไปด้วย... นั่นก็คือ... รูปของอนุสาวรีย์พระบาภักดีชุมพลหรือเจ้าพ่อพญาแล... เพื่อมอบเป็นของที่ระลึกด้วย...

...แต่พอไปถึง... เขาก็ถามว่ามาจากจังหวัดไหน... พอตอบว่ามาจากชัยภูมิ... ชาวลาวก็เอ่ยขึ้นว่า "มาจากเมืองคนทรยศเหรอเนี่ย" เล่นเอาไม่กล้าเอารูปลงจากรถดเลยครับ... แถมต้องหาอะไรมาห่อให้มิดชิด...

ไหว้

ประวัติศาสตร์ใครประวัติศาสตร์มัน  เราเกิดไม่ทันเลยไม่รู้ว่าเรื่องไหนจริงเรื่องไหนเท็จ ก็เลยต้องเอาของใครของมันเป็นตัวตั้งครับ...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:08:44 PM »

แมนครับ  Grin

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์