เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:32:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ ขอโทษ พี่ๆ ทุกคนครับ  (อ่าน 4835 ครั้ง)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:42:13 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ทำไมกระทู้ที่มีลักษณะกลายพันธุ์จึงนิยมใช้คำว่า "ออกทะเล" ทำไมไม่เป็น "เข้าป่า-เข้าดง" หรือ "เข้ารก-เข้าพง" ครับ ซึ่งสำนวนนี้จะมีความหมายตรงตัวกว่า "ออกทะเล" ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดพอจะทราบที่มาใหมครับ
ต้องการทราบจริงๆครับ ไม่ได้ถามเพื่อกวน.....  ไหว้

เข้าป่าเข้าดง มันมีต้นไม้ใบหญ้า มีสิงสาราสัตว์ให้ดูครับ

ออกทะเลมองไปมีแต่ความว่างเปล่าไกลสุดสายตา ประมาณว่าหาสาระไม่ค่อยได้

อีกทางหนึ่งออกทะเลอาจจะมีความหมาวว่า "ไม่เข้าท่า" ก็เป็นได้

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อีนังฟีนนี่ละตัวพาออกทะเล..เล่นซะกู่ไม่กลับหลายกระทู้แล้ว แลบลิ้น

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:47:19 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ทำไมกระทู้ที่มีลักษณะกลายพันธุ์จึงนิยมใช้คำว่า "ออกทะเล" ทำไมไม่เป็น "เข้าป่า-เข้าดง" หรือ "เข้ารก-เข้าพง" ครับ ซึ่งสำนวนนี้จะมีความหมายตรงตัวกว่า "ออกทะเล" ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดพอจะทราบที่มาใหมครับ
ต้องการทราบจริงๆครับ ไม่ได้ถามเพื่อกวน.....  ไหว้

เข้าป่าเข้าดง มันมีต้นไม้ใบหญ้า มีสิงสาราสัตว์ให้ดูครับ

ออกทะเลมองไปมีแต่ความว่างเปล่าไกลสุดสายตา ประมาณว่าหาสาระไม่ค่อยได้

อีกทางหนึ่งออกทะเลอาจจะมีความหมาวว่า "ไม่เข้าท่า" ก็เป็นได้

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อีนังฟีนนี่ละตัวพาออกทะเล..เล่นซะกู่ไม่กลับหลายกระทู้แล้ว แลบลิ้น
โดนชก โดนชก โดนชก ปล่าว พี่อั้มโน้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:21:03 PM »

กิกิ ทะเลพัทยา กีมีวีรกรรม เจ้า ดำน้ำว่ายใต้น้ำออกไปนอกฝั่งไกลพอสมควรตอนจะโผ่ขึ้นน้ำ โผ่ไวกว่านี้วินาทีเดียว ครับ หัวคงติดใบพัดเจทสกีแน่นอน เจ้าหน้าแถวนั้นมาบอกว่าห้ามดำน้ำออกไปครับ ไม่บอกตั้งแต่ทีแรก เกือบ เปง ผีหัวขาดสะแล้วผม
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์