เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:26:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนุนระเบิด (แตกคาต้น)  (อ่าน 16009 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:29:02 AM »

รบกวนพี่ๆด้วยครับ คือว่าเพื่อนผมมีปัญหาลูกขนุนที่ปลูกใว้พันธุ์อะไรไม่รู้ ออกลูกดก สุกแล้วเนื้อออกสีส้ม รสหวานกรอบ ถ้าลูกใดแก่แล้วแต่ยงไม่สุกแล้วเกิดฝนตก ผลขนุนจะระเบิดตามรูป พี่ๆท่านใดพอจะรู้วิธีแก้ไขบ้างครับ เคยลองตัดก่อนที่จะแตกมันก็จะบ่มไม่สุก พอแตกลักษณะนี้แล้วตัดลงมาวางใว้มันก็ไม่สุก สงสัยว่ายังไม่พอแก่แต่แตกซะก่อน

แถวบ้านผมเขาว่า อยากบ่มให้ขนุนสุกต้องเอาแท่งไม้ไผ่ตอกเข้าที่ขั้วของขนุน ขนุนจะสุกเร็ว

จริงไม่จริงผมไม่ทราบ แต่ว่ากินไปหมดแล้ว อิอิ

ถ้าไม่แก่พอไม่ได้ผลครับ ผลลองมาแล้ว ตอกไม้เข้าไปทำให้อากาศเข้าไปได้ กว่าจะสุกราดำกินซะก่อนครับ

รับทราบครับ ความรู้ใหม่ +1 ครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:39:37 AM »

ลองกองก็เจอครับ เขารียกโรคยิ้ม   

ที่นราฯ  มีลุงอยู่คนนึงแกต่อสปริงเกอร์ให้สูงถึงยอดลองกอง

เปิดน้ำเช้าเย็น  ทุกวันวันละ  ครึ่งชั่วโมง  ((( น้ำฟรี ประปาภูเขา  ))) 

ได้ผลครับ  ตอนแรก  เพื่อนหาว่าบ้า  ตอนหลังในหมู่บ้านแก  ทำตามเป็นแถว
artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 01:14:59 PM »

ที่บ้านก็เป็นครับ แต่ไม่ค่อยได้สนใจเอาให้คนงานกินหมด จะได้ไปทดลองดูครับ

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์