เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:21:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากต้องสัมภาษณ์งาน เราควรถามเรื่องอะไรบ้างครับ  (อ่าน 11389 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 05:32:22 PM »

พยายามถามเป็นคำถามปลายเปิดครับ...

ให้ผู้เข้าสอบได้อธิบายถึงตัวเอง...

อาทิ...

"ทำไมท่านจึงเหมาะสมกับงานในตำแหน่งนี้..."

"ถ้าหากทำงานแล้วมีปัญหาหัวหน้างานจะทำอย่างไร..."

"ข้อดีและข้อเสียของที่ทำงานเดิม..."

ฯลฯ

บางทีอาจต้อง Stress ผู้เข้าสอบ เพื่อดูวุฒิภาวะทางอารมณ์ด้วยครับ... Cheesy

ตามคุณหมอครับ....

แนะนําให้ถามคําถามที่วัดอีคิว หรือ ดูลอจิกในการตัดสินใจ

คําถามประเภท ตอบข้างไหนก็ไม่ถูกและไม่ผิด...แต่ต้องอธิบายเหตุผลในการตัดสินใจ......

คําถามมาตรฐาน....คนถูกสัมภาษณ์มักเตรียมตัวมาอยู่แล้ว.....คําตอบที่ตอบเลยมักเป็นแบบที่เราอยากได้ยิน....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 05:36:59 PM »

ยกตัวอย่างคําถามครับ......

ถ้าเป็นหัวหน้างาน....มีลูกน้องสองคน....คนหนึ่งทํางานเก่งมาก แต่เกเร ไม่มีวินัย......อีกคน เป็นพนักงานที่อยู่ในระเบียบมาก ให้ทําอะไรก็ทํา แต่....ไม่มีผลงาน หรือ มีก็ไม่เด่น......ถ้าต้องเลือกหนึ่งคน...จะเลือกใคร....เหตุผลที่เลือกอธิบาย....เป็นต้น

ผมจะดูลอจิกในการตัดสินใจ......เพราะตอบอันไหนก็ไม่ผิด และ ไม่ถูก....ขึ้นอยู่กับถูมิหลัง นิสัย...ของคนตอบ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 05:52:53 PM »

ถ้าเป็นผม ผมจะเน้นเรื่องประสบการณ์การทำงาน และดูจากบุคลิก นิสัยใจคอ เพราะถ้าได้คนอัธยาศัยดี น่าจะทำให้เข้ากับเพื่อนร่วนงานได้แล้วงานจะดำเนินไปอย่างมีทีมเวิร์ค

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:37:12 PM »

วันนี้รับมาเซ็นต์สัญญาแล้ว ๑ คนครับ เป็นพนักงานบริษัทซับคอนแทร็คครับ กว่าจะผ่านก็ลุ้นกันเหนื่อยครับ ตรวจร่างกาย ๓ ครั้งจึงจะผ่านครับ มีปัญหาเกี่ยวกับตับอักเสบเนื่องจากแอลกอฮอล์ครับ เลยให้หยุดกินเหล้า ๒ อาทิตย์และให้ดื่มน้ำหวานเฮลบลูบอยแทนน้ำครับ คนนี้ลุ้นมากครับ ทำงานดี ขยัน จบ ม.๓ กศน.ครับ ตอนมาเขียนประวัติก็มาถามผมว่า พี่ กศน. เขียนเป็นภาอังกฤษว่าอย่างไร เจอผมเข้าไปก็ Study outside School ครับ

ยังเหลือที่จะรับอีก ๒ คนครับ และทางหัวหน้าต้องการให้เรียกผู้สมัครในพื้นที่มาสัมภาษณ์ก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:28:39 PM »

เคยถูกสัมภาษณ์งานครั้งเดียวที่บริษัทแห่งนึงในกรุงเทพฯ  มีคณะกรรมการรู้สึกจะ 5-6 คนนี่แหละ

มีทั้งดูถูกดูแคลน  มีทั้งปลอบโยน ตลกดีเหมือนกันแต่ก็ผ่าน ส่งไปประจำสำนักงานสาขาที่ภูเก็ตบ้านเกิด

หลังจากนั้นก็มีแต่ถูกเชิญไปทำงานและตกลงกันเรื่องผลตอบแทน   คิก คิก

ตอนเด็กๆผมรู้สึกขำที่บางองค์กร มักตั้งกรรมการสอบสัมภาษณ์ แล้วก็มาเล่นละคร ซึ่งไม่เนียนให้ผู้สมัครดู
บางทีก็เซ็งกับการตั้งคำถามตุ๊กตา ซึ่งเรารู้ว่าคำตอบแบบไหน อย่างไร จะมีผลต่อคะแนนสัมภาษณ์อย่างไร
ความจริง มันน่าเป็นการเปิดเผยทั้งสองฝ่าย ที่ต่างประเมินกันและกัน ... ต้องจริงใจตั้งแต่ต้น

พอโตมาหน่อย ในระดับจัดการ....เคยเจอองค์กรใหญ่ มีซินแสมาเป็นกรรมการและผู้ตัดสินใจ
สัมภาษณ์จบ บอกรับเลย พอถามบ้างถึงเหตุผลว่าทำไมจึงรับ คำตอบมาจากซินแส --- โหงวเฮ้งลื้อลี   ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 01:32:44 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:11:43 PM »

เคยถูกสัมภาษณ์และเคยเป็นผู้สัมภาษณ์ในกรณี ผจก.โยนมาให้(ความจริงงานแก)

สิ่งสำคัญของการสัมภาษณ์ผมเนื่องจากเป็น บ.เล็กๆ
เกือบทุกคนทำงานแทนกันได้ในบางอย่าง และต้องทำด้วยตัวเองในบางอย่าง
เลยต้องดูเรื่องของความสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมงาน บ.ผมเน้นคนที่Friendlyหน่อย
แต่ต้องอดทนต่องานหนักได้ กับงานไม่เนเวลาและต้องAlertตลอดเวลา...

หามาได้คนหนึ่ง ทำงานดี อยู่ไม่ถึง2ปีก็ลาออกไปเลี้ยงลูก ตอนเข้าทำงานมีแต่แฟน อยู่ดีๆ ท้องเฉย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เราคิดว่าคงคุมไว้ เพราะยังเด็ก ราวๆ24-25เอง ที่ไหนได้ แฟนอยากมีลูก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

การสัมภาษณ์งานบางทีก็ยากก็ง่าย ตอนผมสัมภาษณ์ มีให้สัมภาษณ์4คนรับ1คน  หญิงทั้ง4คนเลย
บางคนไม่กล้ารับ กลัวปัญหาในอนาคตเพราะเธอใส่เสื้อมาสัมภาษณ์แบบเนื้อผ้าพริ้วๆบางไปหน่อย
รูปแบบน่ะเป็นเสื้อแบบทำงานออฟฟิศนี่แหละ แต่บางไปนิดนึง  Grin

ไม่ได้คิดอคติหรอก ตอนสัมภาษณ์ก็ถามตอบไป แต่เรื่องการแต่งกายแบบนี้มาสัมภาษณ์ เราไม่รู้ว่า
พอเข้าทำงานจะเป็นอย่างไร งานผมต้องเจอคนเยอะด้วย เลยตัดใจไม่รับ ทั้งๆที่คะแนนเรื่องความ
สามารถดีนะ หรือเกรดก็ดี

ผมลิสต์ไว้ในใบสัมภาษณ์ไว้ด้วยเรื่องการแต่งกายไม่เหมาะสม  ต้องไปตอบคำถาม ผจก.อีกว่าไม่เหมาะ
ตรงไหน? แล้วแกก็บันทึกเพิ่มเติมเอง  Grin Grin Grin

อ้อ...มีครั้งหนึ่งมีคนมาสมัครสองคน เพื่อนกัน นั่งเขียนใบสมัครไปก็คุยกันไป
สมัครเสร็จ ผมเอาใบสมัครมาดู เพราะเขียนไปคุยไป สมาธิมันจะอยู่ตัวไหม?
ปรากฎว่าหนึ่งในนั้นดันลอกวันเกิดเพื่อนลงในใบสมัครตัวเองด้วย  ยี๊ ยี๊ ยี๊

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:02:42 PM »

วันนี้ได้สัมภาษณ์ผู้ที่ผ่านการคัดเลือก ๗ คน สัมภาษณ์ผ่าน ๓ คน ด่นต่อไปคือตรวจสุขภาพ หากผ่านก็จะได้เซ็นต์สัญญาครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:21:48 PM »

พูดถึงเรื่องสัมภาษณ์ จริงๆถามเรื่องชีวิตประจำวันบ้างก็ดีใช่ย่อยนะครับจะได้รู้ภูมิหลังของคนๆนั้น

ผมเคยไปสอบสัมภาษณ์โตโยต้า บังเอิญว่าผมเป็นคนตรงไปตรงมา เขาถามว่าจะเรียนต่อโทไหม ผมดันบอกว่าจะเรียน เลยไม่ได้ ไปสัมภาษณ์ดัชมิลค์ ซึ่งตอนเช้าเพื่อนผมมาสอบก่อนแล้ว เขาถามว่าระหว่างผมกับเพื่อนผม บริษัทควรจ้างใคร ผมบอกว่าเพื่อนผมครับ  โดนชก  ก็เลยไม่ได้สักที่  Grin

ส่วนเพื่อนผมอีกคน เกรดน้อยกว่าผม ซ่อมหลายตัว ชอบไปขอเกรดกับอาจารย์ เกรดน้อยกว่า เวลาจะสอบก็คอยมาถามแต่คนอื่น(หมายถึงวันสอบ) บางทีลอกข้อสอบในห้อง แต่เป็นคนพูดเก่ง โตโยต้ารับทำงานซะงั้น  ตกใจหน้าซีด ไม่นานเจ้าตัวก็ออกเพราะไม่ชอบงาน  ขำก๊าก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:54:26 PM »

เฮ้อ ในที่สุดน้าจงก็ได้รับความไว้วางใจให้เป็นผู้สัมภาษณ์รับพนักงานแล้ว  เย้... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์