เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:24:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์นี้ ถือว่าป้องกันตัวสมควรแก่เหตุหรือไม่ครับ  (อ่าน 8326 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 04:06:18 PM »

เอาแบบบ้านๆนะครับ... สมมติว่าถ้ามือปืนหนีไปได้ ต่อให้มีวงจรปิดให้เห็นหน้าชัดเจนแบบระบุชื่อได้ก็ตาม คิดว่าตำรวจจะจับคนร้ายได้ไหมเล่าครับ, ที่ถามแบบนี้เพราะมีคดีที่ปิดไม่ลงอีกแยะ ต่อให้รู้ตัวและออกหมายจับด้วย ก็ไม่แน่ว่าจะจับตัวได้...

แล้วสมมติต่อว่าถ้าตำรวจจับตัวไม่ได้... เวลาเดินตลาดห้างร้าน หรือนั่งกินก๋วยเตี๋ยวข้างทางจะสบายใจไหมครับ, ลงว่ามันกล้าเดินเข้ามายิงครั้งแรกแล้วพลาด ครั้งที่สองมันคงคิดน้อยกว่าเดิมแยะก่อนลั่นไกครับ...

คิดสะระตะแล้ว... นายสมชายว่าทุกคนคงคิดคล้ายกันว่าไม่อยากโดนยิงฟรีๆ แล้วนอนไม่หลับไปหลายปีครับ, คว่ำตรงนั้นได้ก็ต้องคว่ำมันก่อน ถ้ามันไม่ตายก็จะเดินไปจ่อยิงครับ...

ส่วนเรื่องคดีนั่นลงว่าโดนยิงในสถานที่ของตัวเองแบบนี้แล้วกฎหมายนอกจากคุ้มครองไม่ได้แล้วยังเป็นผลร้ายแก่คนโดนยิงก่อนถึงขั้นติดคุกแล้วละก้อ... ผู้คนในกระบวนการยุติธรรมคงนั่งกินก๋วยเตี๋ยวข้างทางไม่สบายใจกันมั่งล่ะครับ, เพราะคนที่ติดคุกออกมาแล้วคงไม่คิดมากเวลาจะเดินถือแปรงถือผงซักฟอกตามล้างตามเช็ดคราบก๋วยเตี๋ยวในอดีตให้สะอาดน่ะครับ... แฮ่ๆ...
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:55:15 PM »

เราๆท่านๆดูภาพจากกล้องมุมสูงดูแล้วดูอีก  แต่คนที่อยู่ในเหตุการณ์ไม่ได้เห็นหรือมีเวลาคิดอย่างเรา  ถ้านึกไม่ออกก็คิดถึงกรรมการบอลในสนามกับผู้ชมที่ดูภาพซูม replay ได้  แน่นอนบางทีคำตัดสินของกรรมการก็ค้านสายตาคนดู  แต่กรรมการไม่ได้เห็นแบบที่เราเห็นไม่ได้มีเวลาคิดมากมาย

งานนี้คนที่รอดโดนยิงก้นแล้วกลับไปเอาปืน   ในแนวราบรถที่จอดอยู่ก็บัง  ก้นก็เจ็บสติสตางค์เหลืออยู่เท่าไหร่  กับเวลาแค่ไม่กี่วินาที  เค้าจะรู้ได้ยังไงว่า  มือปืนกลับไปที่รถไปทำอะไร  ใส่ลูกปืนเพิ่มหรือหยิบดาบกลับมาซ้ำ  ปืนมันลูกหมดแล้วยัง  สตาร์ทรถแล้วจะแถมให้อีก 2-3 นัดก่อนไปหรือเปล่า

ยังไม่พูดถึงถ้าปล่อยมันขี่ออกไปแล้ว ตร. จะจับมันได้ไหม จะกลับมาเก็บงานคิดบัญชีอีกหรือเปล่า  อย่างที่พี่ สมชาย ว่า เครียดอีกหลายปี

ตัวกฎหมายเองให้ทางออกเอาไว้แล้ว   คราวนี้ปัญหามันอยู่ที่การตีความของผู้คนในกระบวนการยุติธรรมแล้วจะมองแบบไหนหยุมหยิมแค่ไหน   ในโลกความเป็นจริงมันไม่ได้ทำตามสูตรสำเร็จง่ายๆหรอกว่า  ยิงไม่เกินกี่นัดถึงจะไม่เกินกว่าเหตุ  ต้องยิงตำแหน่งตรงนั้นตรงนี้ถึงไม่พยายามฆ่า   โจรวิ่งไปที่รถแล้วถือว่าหนี   ยกตัวอย่างง่ายๆ  แฟนผมยิงปืนแค่ 5-7 เมตรเป้ากระดาษ a4 ยังยิงโดนไม่ครบทุกนัดเลย   ถ้าเกิดผมไม่อยู่โจรขึ้นบ้านตื่นเต้นตกใจหยิบปืนผมมายิงสาดหมดตับโดนสักนัดก็บุญแล้ว   จะมายิงขู่ก่อนไม่หยุดถึงยิงขารับรองว่า "ตายห่า" ก่อนครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 11:33:10 PM โดย J_D » บันทึกการเข้า

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
KOMPISIT
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:11:34 PM »

.....ถ้าคนยิงอ้างว่ายิงเพื่อหยุดคนร้าย เพื่อไม่ให้หนีไปได้ละครับ แต่คนร้ายยังยิงตอบโต้กลับมา เลยยิงกลับไป ในคลิปก็เห็นชัดเจนอยู่ว่าคนร้ายยังยิงกลับมา จึงยิงต่อเนื่องจนคนร้ายหยุดลง อ้างแบบนี้ได้ไหมครับ  ไหว้ หากมีคนมายิงเราแล้วเราตอบโต้เพื่อจะจับหรือหยุดมัน แล้วเราติดคุกก็เจริญละครับประเทศไทย หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์