เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:44:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องที่ชาร์ต batterry ครับ  (อ่าน 1457 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 05:07:25 PM »

คือผมมี spectrum adaptor ที่ตัวเครื่องเขียนไว้ว่า 12 v.   5 A.   ขอสอบถามเป็นข้อๆนะครับ

1.ผมได้นำ มิเตอร์มาวัด OUT PUT ได้ไฟประมาณ 18 v.  DC. ผมจะนำ spectrum adaptor เครื่องนี้ไปไว้เป็นที่ชาร์ต batterry รถยนต์ (12 v. 80 A.) ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ต้องใช้เวลา
        ชาร์ตประมาณกี่ ช.ม.
     2.ทำอย่างไร ถึงจะทำให้ spectrum adaptor เครื่องนี้  สามารถปรับให้ไฟ out put ลดลงเหลือประมาณ 6 - 18 v. ตามความต้องการของเราครับ   หากเป็นไปได้ขอเป็นรูปวงจรหลังจาก
        output 18 v.  ของ  spectrum adaptor  ให้ผมได้ศึกษาและประกอบการทำหน่อยนะครับ  

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 05:15:55 PM โดย SEEZ ..รักในหลวง.. » บันทึกการเข้า
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:30:11 PM »

ปรกติแล้ว adaptor ลักษณะนี้ วัดไฟตอนไม่ต่ออะไรเลยไฟจะเกิดจากสเปคครับ เพราะว่าไม่มีวงจรรักษาแรงดัน
ลองเอาหลอดไฟหน้ารถยนต์พวก ไฟสปอรต์ไลท์ ที่เขียนข้าง ๆ ว่า 55W มาตอดูครับว่าสว่างมั้ยและวัดไฟดูว่ามีกี่ Volt
ถ้ามากกว่า 13.5 ก็พอจะชาร์ตแบตได้

หลังจากนั้นตอบทีละข้อน่ะครับ

1 วัดไฟจากแบตเตอรี่ก่อน แล้วนำ adaptor ต่อแบตดูแล้ววัดไฟครับ ถ้าวัดไฟเมื่ือต่อ adaptor แล้วไฟมากกว่าก็ชารต์ได้
ส่วนระยะเวลาเอาตามทฤษฏี ก็ราว ๆ 80/5 = 16 ชม. แต่ในความจริงคงไม่เต็มง่ายเพราะ adaptor ไม่ได้มีประสิทธิภาพสูงมากนัก

2 ลองถ่ายรูปภายใน adaptor มาให้ดูหน่อยครับ เผื่อจะแนะนำได้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:38:09 PM »

สมกับชื่อ powerboy  ครับ  เยี่ยมจริง ๆ  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:15:54 PM »

ขอบคุณท่าน  powerboy  ครับ  ไหว้ ไหว้
    วันนี้ผมลองชาร์ตไฟให้กับ แบตของมอเตอร์ไซย์ ( 12 v. 5A.) แล้วลองวัดไฟขณะชาร์ต พบว่าไฟจาก  spectrum adaptor  ลดลงเหลือ 14 v. ครับ  ส่วนภาพต้องขออภัยนิดหนึ่งครับ เนื่องจากตอนนี้กล้องถ่ายรูปผม พรรคพวกยืมไปใช้งานอยู่ครับ เอาไว้ได้กล้องกลับมาเมื่อไหร่ จะขอรบกวนท่าน powerboy อีกสักครั้งครับ  ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์