เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:20:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกที่เขียนโปรแกรมเป็นครับ  (อ่าน 7011 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:46:35 PM »

สรุปว่ามันเป็นโค้ดภาษา C++ ใช่มั้ยครับ
ถ้าจะว่าเป็น C++ รูปแบบมันก็ไม่คุ้นกับที่เคยเรียนมานะครับ... ไหว้

ผมไม่ได้เรียนมาทางนี้ซะด้วยครับพี่ เจอเข้าไปงงกันเลยทีเดียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำตอบจากรูปครับ
muskey == รักในหลวง ==
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:20:25 PM »

สรุปว่ามันเป็นโค้ดภาษา C++ ใช่มั้ยครับ
ถ้าจะว่าเป็น C++ รูปแบบมันก็ไม่คุ้นกับที่เคยเรียนมานะครับ... ไหว้

ผมไม่ได้เรียนมาทางนี้ซะด้วยครับพี่ เจอเข้าไปงงกันเลยทีเดียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตกลงมันคืออะไรครับ จะว่า AutoIt Script ก็ไม่น่าจะใช้เพราะดูจาก syntax แล้วก็ไม่เหมือนกัน
function http://www.autoitscript.com/autoit3/docs/intro/lang_functions.htm
variable http://www.autoitscript.com/autoit3/docs/intro/lang_variables.htm

ไหว้ ไหว้
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:22:41 PM »

ตกลงมันคืออะไรครับ จะว่า AutoIt Script ก็ไม่น่าจะใช้เพราะดูจาก syntax แล้วก็ไม่เหมือนกัน
function http://www.autoitscript.com/autoit3/docs/intro/lang_functions.htm
variable http://www.autoitscript.com/autoit3/docs/intro/lang_variables.htm

ไหว้ ไหว้

ผมเคยใช้ autoit เขียน zhu นะครับ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:45:07 PM »

autoit ต้องเป็นแบบนี้ใช่มะ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:58:37 PM »

จริงๆไม่ว่า C++, Java ก็เขียนได้ครับ
ขึ้นอยู่กับเป้าหมายของโปรแกรมมากกว่าว่าจะทำด้านไหนเน้นความเร็วหรือความยืดหยุ่นมาน้อยขนาดไหน
แต่หากอยากเขียนเป็น Game จริงๆจังก็แนะนำให้ใช้ Lua
เพราะเป็น Interpretor สามารถเชื่อมเข้ากับ C++ ได้
เกมส์เช่น World of Warcraft ก็ใช้ครับแต่ใช้ในการแสดงGUI ต่าง

เกมส์ดังที่ใช้ภาษานี้ก็มี
# World of Warcraft
# Dawn of War
# Far Cryother configuration information.
# Crysis,
# Company of Heroesinformation.
# Supreme Commander
# Ragnarok
# Garry's Mod and Fortress Forever
# Grim Fandango and Escape from Monkey Island
# Multi Theft AutoLua.
# S.T.A.L.K.E.R.: Shadow of Chernobyl
# Warhammer Online
# Stepmania
# Roblox,
# The "Infinity Engine",
Find out more here http://en.wikipedia.org/wiki/Lua_%28...ng_language%29

แถมตัวอย่าง Source Code Lua ที่สามารถ Decode Base64 ได้

โค๊ด:

มันก็อยู่กับว่า AI ที่เราตั้งใจจะเขียนมัน เป็นแบบไหน
ถ้า จะเขียนเกม แล้ว ปกติเราเขียนเกมด้วยภาษาแบบ โครงสร้าง
และ ภาษาวัตถุทั่วๆ ๆไป(C/C++ Java etc.)
แต่ถ้าจะเขียนในเรื่องของตรรกะ ความสัมพันธ์
ก็น่าจะ ใช้ Prolog หรือ Lisp ครับ
แต่ความจริงเราควรจะรู้ทั้งสองอย่างเพราะ ปัจจุบัน เราใช้
prolog มาร่วมกับ C/C++ ได้แล้่ว

ิอ้างจากที่นี่ มันเป็นลูกผสมหรือเปล่า

http://citecclub.org/
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:03:59 AM »

เหอ... นายสมชายเพิ่งเข้ามาเห็น นึกว่าเป็น C ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:05:37 PM »

เหอ... นายสมชายเพิ่งเข้ามาเห็น นึกว่าเป็น C ...

ขยายความหน่อยสิครับพี่สมชาย ผมไม่เข้าใจ  Huh Huh
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:45:27 PM »

รูปแบบภาษามันเหมือน C ครับ, แต่ท่านอื่นบอกว่าไม่ใช่ภาษา C ไงครับ... ก็เลยบอกว่า"นึกว่าเป็น" C...

คือภาษาแต่ละแบบมันจะมีจุดเด่นของตัวเอง... ตัวอย่างเช่นภาษา C เหมาะสำหรับเล่นกับ Hardware Memmory คนเลยชอบเอาไปเขียนไวรัส, ภาษา VB เหมาะสำหรับเล่นกับ Interface ทำเป็นหน้ากากครอบฐานข้อมูลด้วยการฝัง Business Logic เพื่อจัดการกับข้อมูลที่เรียกมาจาก Database, ภาษาแอสเซ็มบลี้ก็เหมาะกับจัดการกับ Interface Card เช่นการ์ดควบคุมเฉพาะด้านในงานเฉพาะอย่างในโรงงาน ฯลฯ...

ทีนี้หากเอามาทำเป็นบ็อตในเกมส์ มันก็อาจมีภาษาเฉพาะของเขา... แล้วภาษาแต่ละภาษามันก็คือเอาภาษาเดิมมาต่อยอด เช่น C++ เกิดจากเอาภาษา C ไปเพิ่มความสามารถ เป็นต้น...

ตัวอย่างของการใช้ภาษาผิดวัตถุประสงค์ ก็เช่นสมัยก่อนชอบมีคนเขียนภาษา dBase หรือ Fox เพื่อจัดการกับฐานข้อมูล เพื่อเรียกข้อมูลตามเงื่อนไขที่ต้องการ วิธีเขียนก็คือสั่งเรียกทีละเร็คคอร์ดมาเปรียบเทียบเงื่อนไข หากใช่ก็เขียน Index ใส่ Temp File ทีละเร็คคอร์ดโดยวนไปทีละ Loop จนสุดไฟล์ ต้องเขียนคำสั่งหลายบรรทัดยาวเป็นคืบ... แต่ถ้าใช้คำสั่งภาษา SQL จะเขียนด้วยคำสั่งบรรทัดเดียว Select Fields Where Field2 = Condition เป็นต้นครับ...

อีกตัวอย่างนึงคือใช้ Fortrain77 เขียนหา NPV (เป็นฟังก์ชั่นคิดดอกเบี้ยทางธุรกิจ) ต้องเขียนยาวเป็นคืบๆ... แต่ใช้ VB มีฟังก์ชั่นแค่บรรทัดเดียว เป็นต้น...

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:56:12 PM »

รูปแบบภาษามันเหมือน C ครับ, แต่ท่านอื่นบอกว่าไม่ใช่ภาษา C ไงครับ... ก็เลยบอกว่า"นึกว่าเป็น" C...

คือภาษาแต่ละแบบมันจะมีจุดเด่นของตัวเอง... ตัวอย่างเช่นภาษา C เหมาะสำหรับเล่นกับ Hardware Memmory คนเลยชอบเอาไปเขียนไวรัส, ภาษา VB เหมาะสำหรับเล่นกับ Interface ทำเป็นหน้ากากครอบฐานข้อมูลด้วยการฝัง Business Logic เพื่อจัดการกับข้อมูลที่เรียกมาจาก Database, ภาษาแอสเซ็มบลี้ก็เหมาะกับจัดการกับ Interface Card เช่นการ์ดควบคุมเฉพาะด้านในงานเฉพาะอย่างในโรงงาน ฯลฯ...

ทีนี้หากเอามาทำเป็นบ็อตในเกมส์ มันก็อาจมีภาษาเฉพาะของเขา... แล้วภาษาแต่ละภาษามันก็คือเอาภาษาเดิมมาต่อยอด เช่น C++ เกิดจากเอาภาษา C ไปเพิ่มความสามารถ เป็นต้น...

ตัวอย่างของการใช้ภาษาผิดวัตถุประสงค์ ก็เช่นสมัยก่อนชอบมีคนเขียนภาษา dBase หรือ Fox เพื่อจัดการกับฐานข้อมูล เพื่อเรียกข้อมูลตามเงื่อนไขที่ต้องการ วิธีเขียนก็คือสั่งเรียกทีละเร็คคอร์ดมาเปรียบเทียบเงื่อนไข หากใช่ก็เขียน Index ใส่ Temp File ทีละเร็คคอร์ดโดยวนไปทีละ Loop จนสุดไฟล์ ต้องเขียนคำสั่งหลายบรรทัดยาวเป็นคืบ... แต่ถ้าใช้คำสั่งภาษา SQL จะเขียนด้วยคำสั่งบรรทัดเดียว Select Fields Where Field2 = Condition เป็นต้นครับ...

อีกตัวอย่างนึงคือใช้ Fortrain77 เขียนหา NPV (เป็นฟังก์ชั่นคิดดอกเบี้ยทางธุรกิจ) ต้องเขียนยาวเป็นคืบๆ... แต่ใช้ VB มีฟังก์ชั่นแค่บรรทัดเดียว เป็นต้น...

fortrain77 ผมเคยทำโปรเจ็ค ให้ แฟนเก่า ครับ และ ส่วนใหญ่เป็นภาษา ซี ต่อยอดเกือบทั้งนั้นและครับ

ไวรัส ผม เขียน ด้วย C + asm

แต่ ถ้าเล่น asm เพียว ก็มันดีครับ เล็กกระทัดลัด เคย เล่น เครื่องโรงเรียน พังไปหลายเครื่อง ด้วยไวรัสที่ผมเขียนเอง ต่อมาก็ดัง ทั่วโลก

แต่ตัวนี้ผมไม่ได้เขียน แต่ใช้ หลักการเดียวกับผม CIH ( Chernobyl ) แต่ดันมาทำงาน วันเดียวกับวันเกิดผมพอดี เลย ฮา ไปเลย

คือ ไปทำลาย ข้อมูลของไบออส ผม เขียน ตัวอยู่ ปวส 1-2 ประมาณ ปี 38-39 โน่น
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:42:45 PM »

ขอบคุณมากครับพี่สมชาย  ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์