เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:16:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่สุราษฎร์บ้างครับ  (อ่าน 9681 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 04:56:00 PM »

ผมอยากรู้จัก ที่มาที่ไปของ หมู่บ้านกะแดะ อ่ะน้าซับในฐานะคนสุราษฎร์ธานีของแท้ไหนลองค้นหาประวัติที่มาต่างๆ ของ หมู่บ้านกะแดะ มาให้ฟังหน่อยซิ
ตำบลกระแดะครับ ไม่ใช่กะแดะ

ต้องถามคนกาญจนดิษฐ์

ผมรู้แต่ขึ้นชื่อเรื่องซีฟู้ด...

ฮาย เจ็บแบตหัว บอกว่าตำบลกะแดะก็ กะแดะ ซิ บู่ บู่

http://www.thaitambon.com/tambon/ttambon.asp?ID=840203

ประวัติความเป็นมา :
ตำบลกะแดะ เป็นตำบลเก่าแก่และเป็นตำบลที่เป็นที่ตั้งของที่ว่าการอำเภอกาญจนดิษฐ์ ประชากรส่วนใหญ่เป็นคนพื้นเมือง นับถือศาสนาพุทธ มีวัดเป็นศูนย์รวมจิตใจ เดิมมีการปกครองในรูปสุขาภิบาลและได้ยกฐานะเป็นเทศบาลตำบลกาญจนดิษฐ์ เมื่อปี พ.ศ.2542 แบ่งการปกครองเป็น 9 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านกะแดะ บ้านดอนยา บ้านวัดถนน บ้านนาตรอก บ้านพ่วง บ้านไร่หลวง บ้านปากกะแดะ บ้านหนองสวน และบ้านท่าช้าง 

ด้านหน้าเทศบาล และตลาดกะแดะ 

สภาพทั่วไปของตำบล :
สภาพพื้นที่เป็นที่ราบและที่ราบลุ่มชายฝั่งทะเล มีพื้นที่ประมาณ 29.5 ตารางกิโลเมตร ห่างจากตัวจังหวัดสุราษฎร์ธานีประมาณ 15 กิโลเมตร และห่างจากกรุงเทพมหานครประมาณ 700 กิโลเมตร 
 อาณาเขตตำบล :
ทิศเหนือ จรด อ่ายไทย
ทิศใต้ จรด ตำบลช้างขวาและกรูด
ทิศตะวันออก จรด ตำบลพลายวาส
ทิศตะวันตก จรด ตำบลตะเคียนทอง 
 จำนวนประชากรของตำบล :
มีจำนวนครัวเรือน 3,168 ครัวเรือน จำนวนประชากรทั้งสิ้น 9,250 คน เป็นชาย 4,536 คน เป็นหญิง 4,714 คน 
 ข้อมูลอาชีพของตำบล :
อาชีพหลัก ทำสวน/ทำไร่ เช่น สวนยาพารา การทำประมงชาวฝั่ง เช่น การเลี้ยงกุ้งกุลาดำ, การเลี้ยงหอยนางรม และหอยแครง
อาชีพเสริม ค้าขาย 
 ข้อมูลสถานที่สำคัญของตำบล :
1. สถานีตำรวจภูธรอำเภอกาญจนดิษฐ์
2. สำนักงานเกษตรอำเภอกาญจนดิษฐ์
3. การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค
4. ที่ทำการไปรษณีย์
5. ที่ว่าการอำเภอกาญจนดิษฐ์
6. ห้องสมุดเฉลิมพระเกียรติราชกุมารี
7. การประปาส่วนภูมิภาค
8. สำนักงานเทศบาลตำบลกาญจนดิษฐ์
9.โรงเรียนกาญจนดิษฐ์ (ระดับมัธยมศึกษา)
10. โรงเรียนวัดกาญจนาราม (ระดับประถมศึกษา)
11. โรงเรียนอนุบาลขวัญชนก (ระดับอนุบาล)
12. โรงเรียนวัดวชิรประดิษฐ์ (ไร่หลวง) (ระดับอนุบาล) 

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:01:49 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 06:29:28 PM »

กะแดะ ครับน้าซับ  ผมเด็กหลาดผู้ใหญ่จิ๋ว 4 ปีครับ   เด็กบ้านดอนบอกว่า เด็กกาญดิษฐ์ เ-็ดวัว   เจ็บจี๊ด เลยครับ  อ๋อย

จริงๆ คนทำมันอยู่กำสน นุ๊   วัยรุ่นมันพาลทั้งอำเภอ เลยครับ  บู่
ปล ติดเรทอย่างแรงนิ๊  ไหว้  
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 06:33:47 PM »

ตำบลกะแดะ เป็นตำบลเก่าแก่และเป็นตำบลที่เป็นที่ตั้งของที่ว่าการอำเภอกาญจนดิษฐ์ ประชากรส่วนใหญ่เป็นคนพื้นเมือง นับถือศาสนาพุทธ มีวัดเป็นศูนย์รวมจิตใจ เดิมมีการปกครองในรูปสุขาภิบาลและได้ยกฐานะเป็นเทศบาลตำบลกาญจนดิษฐ์ เมื่อปี พ.ศ.2542 แบ่งการปกครองเป็น 9 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านกะแดะ บ้านดอนยา บ้านวัดถนน บ้านนาตรอก บ้านพ่วง บ้านไร่หลวง บ้านปากกะแดะ บ้านหนองสวน และบ้านท่าช้าง  

เข้าพรรษาวัดดอนยา  

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 06:56:20 PM »

มารายงานตัวอีกคนครับ  เยี่ยม

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:59:04 PM »

พุนพินครับผม

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:10:33 PM »

พระรูปขวามือ.......ชื่อ  อภัสศักดิ์.......หรือเปล่าครับ.....เหมือนเคยเจอ  Cheesy
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:18:08 PM »

พระรูปขวามือ.......ชื่อ  อภัสศักดิ์.......หรือเปล่าครับ.....เหมือนเคยเจอ  Cheesy

ไม่แน่ใจครับ รู้แต่ว่าเป็นหลานของมัคฑายก  ชื่อเล่นชื่อ ไก่ บ้านอยู่ ระแวก นั้นครับ ไหว้
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:00:51 AM »

ไม่แน่ใจครับ รู้แต่ว่าเป็นหลานของมัคฑายก  ชื่อเล่นชื่อ ไก่ บ้านอยู่ ระแวก นั้นครับ ไหว้
อิอิ งั้น ผมจำคนผิดครับ.......แค่คล้ายกัน อ๋อย
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:32:45 AM »

พระทางซ้ายมือ  น่าจะนามสกุล    แซ่ตั้ง

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 01:11:31 PM »

ผมอยากรู้จัก ที่มาที่ไปของ หมู่บ้านกะแดะ อ่ะน้าซับในฐานะคนสุราษฎร์ธานีของแท้ไหนลองค้นหาประวัติที่มาต่างๆ ของ หมู่บ้านกะแดะ มาให้ฟังหน่อยซิ

ไม่ทราบรายละเอียดเรื่องที่มา แต่ทราบคำว่ากะแดะมาจากปากกะแดะ หรือปากแดะ เป็นตำบลที่อยู่บริเวณปากน้ำของสุราษฎร์ด้านแผ่นดินใหญ่ ซึ่งด้วยภาษาถิ่นมักจะตัดคำให้สั้นจึงเหลือแค่ กะแดะ แต่ไม่ได้มีความหมายเหมือนในภาษากลางครับ

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 01:50:47 PM »

พระรูปขวามือ.......ชื่อ  อภัสศักดิ์.......หรือเปล่าครับ.....เหมือนเคยเจอ  Cheesy

พระทางซ้ายมือ  น่าจะนามสกุล    แซ่ตั้ง

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่ทราบ รู้แต่รูปซ้ายเตะตะกร้อในวัด ขโมยจีวรหลวงตามาใช้ และฉันข้าวเย็น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 02:07:51 PM »

ไม่ทราบรายละเอียดเรื่องที่มา แต่ทราบคำว่ากะแดะมาจากปากกะแดะ หรือปากแดะ เป็นตำบลที่อยู่บริเวณปากน้ำของสุราษฎร์ด้านแผ่นดินใหญ่ ซึ่งด้วยภาษาถิ่นมักจะตัดคำให้สั้นจึงเหลือแค่ กะแดะ แต่ไม่ได้มีความหมายเหมือนในภาษากลางครับ
โขคดีไปครับที่ไม้ใช่ความหมายแบบนั้น+
 Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 02:31:05 PM »

พระทางซ้ายมือ  น่าจะนามสกุล    แซ่ตั้ง

จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

ไม่ทราบ รู้แต่รูปซ้ายเตะตะกร้อในวัด ขโมยจีวรหลวงตามาใช้ และฉันข้าวเย็น

ผมไม่เคย ฉันข้าวเย็นนะครับ ตามกฎพระธรรมวินัย แล้ว สามารถฉันตระกูล "มะ" ได้ครับ    ซึ่งฉันเป็นยา ขอให้น้าซับเข้าใจด้วยครับ
แต่ที่ห้ามคือ ผลไม้ที่เป็น มหาผล(ผลใหญ่)  เช่น มะพร้าว เป็นต้น     แต่ใส่ที่ผมฉันในตอนนั้นคือ "มะม่า" นะครับ
ส่วนการเล่นตะกร้อ นั้น ผมไม่เคยเล่นครับ เห็นป่าช้า กว้างดี เลยเอา ไม้ไปปักที่ป้ายหลุมฝังศพทำเป็นประตู(โก)เท่านั้น   
เรื่องขโมยจีวรผมไม่เคย เอาของหลวงตาครับ  เพราะมันบาป    ของเณร ดีกว่ามันไม่โวยวาย  กิ๊วก๊าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 02:59:18 PM »

โดนชก โดนชก โดนชก

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์