เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:20:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับระหว่างmp15-22 magpul กับ cmmg  (อ่าน 6757 ครั้ง)
mor-ap
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:07:18 PM »

เปรียบเทียบ ข้อดี -เสีย  ราคา ร้านไหนเปิดรับจองบ้างครับ วันศุกร์จะลงไปเดินดูที่หลังวังครับ(ผมอยู่อุบลฯ) ถ้าจองต้องทำอย่างไรบ้าง ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  ไหว้
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:33:57 PM »

แนะนำให้พิมพ์ชื่อปืนที่ต้องการทราบรายละเอียดในห้อง"ค้นหา" ก่อนครับ ไหว้  อยู่ที่มุมซ้ายบนของหน้าจอครับ Wink
มีการพูดคุยรายละเอียดของปืนสองตัวนี้กันมานานแล้วและมีข้อมูลเยอะเลยครับ เยี่ยม
และสงสัยอย่างไรก็สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้อีกครับ Smiley

เบื้องต้น ขอให้ความเห็นว่าเป็นปืนดีทั้งคู่ครับ  Smiley
ส่วนจะชอบตัวใดนั้น อยู่ที่รสนิยมส่วนตัวของแต่ละคนที่จะชอบไม่เหมือนกันครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
mor-ap
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:52:24 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:17:37 PM »

ชั่วโมงนี้ CMMG หายากแล้วครับ ถึงหาได้ราคาก็แพงเกินเหตุ แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาสำหรับท่าน จขกท.
เลือก CMMG จะได้ความสมจริงและแข็งแรงทนทาน แต่มีปัญหาเรื่องแม็กฯเรื่องเดียวครับ
แต่ถ้าเลือก M&P 15-22 ก็ไม่ผิดหวังเช่นกันครับ ข้อเสียอย่างเดียวคือใช้อะไหล่ร่วมกับ AR-15 ได้แค่บางอย่าง
  Grin

waddle
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:26:53 PM »

ในฐานะที่มีปืนทั้งสองรุ่นนี้ทั้งMP15-22รุ่นmagpulและCMMG20นิ้ว ขอแชร์ความเห็นครับ แต่ไม่ใช่เซียนปืนแต่อย่างใด (เป็นแต่ยิง ขออภัยหากจะเปิ่นเป๋อบ้าง)
ที่ผมเลือกสองตัวนี้เพราะ อยากซื้อมาทีเดียวแล้วจบเลยไม่ต้องไปซื้อหาอุปกรณ์หรือดัดแปลงเพิ่มเติม เพราะแต่งปืนไม่เป็น ดัดแปลงไม่เป็น ชอบแบบเดิมๆ ขอแชร์ความเห็นดังนี้
ความสวยงาม - ยกให้CMMGเขาไปเลย สวยงามดุดัน เท่ห์ ไปสนามมีเหลียวทักทุกคน ส่วนMPเขาสวยแบบเรียบๆเจียมตัว
นำหนัก ความคล่องตัว- ยกให้MPเขา เบาจริงๆผมคล้องสายสะพายเดินในไร่ได้สบายไม่เกะกะ สะบัดใช้งานสะดวกดี
ความแข็งแรง-จากเฟรมงานแล้ว CMMGแข็งแรงกว่าเยอะ
กลไก ระบบปฎิบัติงาน-MPของผมนี่ราบรื่นกว่า การป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงเนียนทุกลูกหัวกระสุนไม่เยินสับแตกทุกนัดดีดกระสุนฉิวนัดสุดท้ายลูกเลื่อนค้างไม่ต้องลุ้น ส่วนCMMGของผมกระบอกที่มีรู้สึกจะไม่คล่องเท่า น่าจะเป็นเพราะแม็คกาซีน ผมปล้ำแก้ไขจะพอใช้งานได้ไปแม็คนึง อีกแม็คผมยังจนปัญญากับมันอยู่ เวลายิงกับแม็คที่พอใช้ได้ต้องคอยลุ้นว่าหัวกระสุนเยินไหม นัดสุดท้ายลูกเลื่อนค้างไหม แต่ส่วนใหญ่โดยรวมก็พอโอเคแต่ไม่เต็มแปดสิบจากร้อย
แม็คกาซีน-อย่างที่เขาว่ากันCMMGใช้แม็คได้ดีกับทุกชนิดยกเว้นของตัวเอง อันนี้เซียนปืนบอกสบายแก้ไขได้ ลองดูนะครับ ส่วนแม็คของMPใส่กระสุนง่ายมีปุ่มช่วยใส่ลูกสะดวกไม่เจ็บมือ บางครั้งผมยังเอาแม็คMPไปใช้กับCMMGเลย ฉลุย
ชนิดกระสุน-ก็ยิงได้ดีเหมือนๆกัน
การถอดล้าง-ก็ง่ายเหมือนๆกัน แต่MPต้องระวังตอนแยงล้างลำกล้องระวังกระแทกขอเกี่ยวปลอกก็พอ
การแต่งปืน-อันนี้CMMGกินขาดผมเห็นของเพื่อนๆเอามาลองแต่ละสัปดาห์หน้าตาไม่เคยเหมือนกันเลยทั้งๆที่เป็นกระบอกเดียวกันแท้ๆ อันนี้ผมโนคอมเม้นท์เพราะอย่างที่บอกผมแต่งปืนไม่เป็น
ความแม่นยำ(อันนี้สำคัญเอาไว้ตอนท้าย)-ผมทดสอบเองไม่ใช่เซียนแม่นปืนนะครับบอกก่อน เป็นผลทดสอบส่วนตัวผมเองโดยใช้ปัจจัยในการทดสอบเหมือนกันทั้งชนิดกระสุน ระยะยิง สนามยิงปืนโดยการยิงศูนย์เปิดติดมากับปืน ผลคือ ระยะ25เมตรกลุ่มกระสุนแน่นพอๆกันตราบใดที่มองเห็นเป้าก็ยิงโดน พอขยับมา50เมตรกลุ่มของMPเล็กกว่าเล็กน้อยแต่ที่น่าสนใจคือกระสุนจะจุกกันแน่นมากกว่าของCMMGทั้งๆที่ยอดศุนย์หน้าของMagpul MPจะหนากว่าแทบบังเป้ามิดเลย
 ส่วนระยะ100เมตรเอาMPติดกล้องติดขาทรายปรับศูนย์กล้องได้ดีแล้ว ยิงขวดm150โดนสบาย ส่วนCMMGไม่เคยลองที่100เมตรเพราะไม่อยากถอดศูนย์หลังหูหิ้ว ขี้เกียจมาตั้งศูนย์ใหม่
ก็เป็นข้อมูลมาแชร์กัน ผิดพลาดประการใด ขออภัยอีกครั้งนะครับ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:40:02 PM »

ในฐานะที่มีปืนทั้งสองรุ่นนี้ทั้งMP15-22รุ่นmagpulและCMMG20นิ้ว ขอแชร์ความเห็นครับ แต่ไม่ใช่เซียนปืนแต่อย่างใด (เป็นแต่ยิง ขออภัยหากจะเปิ่นเป๋อบ้าง)
ที่ผมเลือกสองตัวนี้เพราะ อยากซื้อมาทีเดียวแล้วจบเลยไม่ต้องไปซื้อหาอุปกรณ์หรือดัดแปลงเพิ่มเติม เพราะแต่งปืนไม่เป็น ดัดแปลงไม่เป็น ชอบแบบเดิมๆ ขอแชร์ความเห็นดังนี้
ความสวยงาม - ยกให้CMMGเขาไปเลย สวยงามดุดัน เท่ห์ ไปสนามมีเหลียวทักทุกคน ส่วนMPเขาสวยแบบเรียบๆเจียมตัว
นำหนัก ความคล่องตัว- ยกให้MPเขา เบาจริงๆผมคล้องสายสะพายเดินในไร่ได้สบายไม่เกะกะ สะบัดใช้งานสะดวกดี
ความแข็งแรง-จากเฟรมงานแล้ว CMMGแข็งแรงกว่าเยอะ
กลไก ระบบปฎิบัติงาน-MPของผมนี่ราบรื่นกว่า การป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงเนียนทุกลูกหัวกระสุนไม่เยินสับแตกทุกนัดดีดกระสุนฉิวนัดสุดท้ายลูกเลื่อนค้างไม่ต้องลุ้น ส่วนCMMGของผมกระบอกที่มีรู้สึกจะไม่คล่องเท่า น่าจะเป็นเพราะแม็คกาซีน ผมปล้ำแก้ไขจะพอใช้งานได้ไปแม็คนึง อีกแม็คผมยังจนปัญญากับมันอยู่ เวลายิงกับแม็คที่พอใช้ได้ต้องคอยลุ้นว่าหัวกระสุนเยินไหม นัดสุดท้ายลูกเลื่อนค้างไหม แต่ส่วนใหญ่โดยรวมก็พอโอเคแต่ไม่เต็มแปดสิบจากร้อย
แม็คกาซีน-อย่างที่เขาว่ากันCMMGใช้แม็คได้ดีกับทุกชนิดยกเว้นของตัวเอง อันนี้เซียนปืนบอกสบายแก้ไขได้ ลองดูนะครับ ส่วนแม็คของMPใส่กระสุนง่ายมีปุ่มช่วยใส่ลูกสะดวกไม่เจ็บมือ บางครั้งผมยังเอาแม็คMPไปใช้กับCMMGเลย ฉลุย
ชนิดกระสุน-ก็ยิงได้ดีเหมือนๆกัน
การถอดล้าง-ก็ง่ายเหมือนๆกัน แต่MPต้องระวังตอนแยงล้างลำกล้องระวังกระแทกขอเกี่ยวปลอกก็พอ
การแต่งปืน-อันนี้CMMGกินขาดผมเห็นของเพื่อนๆเอามาลองแต่ละสัปดาห์หน้าตาไม่เคยเหมือนกันเลยทั้งๆที่เป็นกระบอกเดียวกันแท้ๆ อันนี้ผมโนคอมเม้นท์เพราะอย่างที่บอกผมแต่งปืนไม่เป็น
ความแม่นยำ(อันนี้สำคัญเอาไว้ตอนท้าย)-ผมทดสอบเองไม่ใช่เซียนแม่นปืนนะครับบอกก่อน เป็นผลทดสอบส่วนตัวผมเองโดยใช้ปัจจัยในการทดสอบเหมือนกันทั้งชนิดกระสุน ระยะยิง สนามยิงปืนโดยการยิงศูนย์เปิดติดมากับปืน ผลคือ ระยะ25เมตรกลุ่มกระสุนแน่นพอๆกันตราบใดที่มองเห็นเป้าก็ยิงโดน พอขยับมา50เมตรกลุ่มของMPเล็กกว่าเล็กน้อยแต่ที่น่าสนใจคือกระสุนจะจุกกันแน่นมากกว่าของCMMGทั้งๆที่ยอดศุนย์หน้าของMagpul MPจะหนากว่าแทบบังเป้ามิดเลย
 ส่วนระยะ100เมตรเอาMPติดกล้องติดขาทรายปรับศูนย์กล้องได้ดีแล้ว ยิงขวดm150โดนสบาย ส่วนCMMGไม่เคยลองที่100เมตรเพราะไม่อยากถอดศูนย์หลังหูหิ้ว ขี้เกียจมาตั้งศูนย์ใหม่
ก็เป็นข้อมูลมาแชร์กัน ผิดพลาดประการใด ขออภัยอีกครั้งนะครับ

เข้ามายืนยันครับ M&P15-22 ของพี่เขาแม่นมากๆ  เยี่ยม

ที่พี่บอกว่าขี้เกียจตั้งศูนย์ใหม่ผมว่าถอดแล้วใส่ใหม่มันน่าจะอยู่ตำแหน่งเดิมนะครับ ถึงเพี้ยนก็น่าจะนิดหน่อย
เพราะมีร่องบนรางพิคาทินี่เป็นจุดมาร์คอยู่แล้ว
  Grin

mor-ap
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:35:29 AM »

ไหว้งบ50000เลือกได้ตัวเดียวครับ ไหว้อีกครั้งครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:44:26 AM »

ทำไมถึงชอบปืนลูกกรดทรงนี้กัน    Huh
ต่อไปคงไมได้ยลโฉมปืนทรง สปอร์ต สวยๆ อีกแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

....ตามล่า...อีตอแหล
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:44:41 AM »

มาแอบดู (ข้อมูล) ครับ  Grin

Pragmatism
หน้า: [1]
  พิมพ์