เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:16:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ ปืนยังไม่ได้ตัดโอนแต่นำไปแกะและรมดำใหม่  (อ่าน 1403 ครั้ง)
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:15:48 PM »

ตอนนี้ผมได้ ป3 แล้วคับแต่ปืนยังไม่ได้ตัดโอนนำไปแกะและรมดำใหม่ไม่ทราบว่าจะตรวจปืนผ่านไหมคับ

11 มม.
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:17:57 PM »

ผมว่าทำได้นะ ถ่ายสำเนาป๔ กับป๓ ให้ไว้กับร้านซ่อมปืน 
ส่วนเรื่องตรวจปืนผ่านไม่ผ่าน ก็หลังจากได้ใบตัดโอนมาแล้ว ก็ค่อยเอาปืนที่แกะรมดำมาใหม่ไปขึ้นป.๔ อีกที

แต่หากให้ชัวร์ๆอีกทีก็รอให้ได้ป.๔ ก่อน  แล้วค่อยเอาไปรมดำก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2009, 03:20:51 PM โดย Kevin. » บันทึกการเข้า

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:22:27 PM »

เอาไปทำแล้วหรือยัง... เสียดายปืนครับ...

เห็นบอกในกระทู้อื่นว่าเป็น US. Army เสียด้วย...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:33:28 PM »

ทำแล้วคับเสร็จก็คงสักวันที่ 25 นี้คับ ถ้าไม่รมกลัวสนิมคับ
ทำแล้วแต่ปืนยังไม่ได้ตัดโอนนำไปแกะและรมดำใหม่

11 มม.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:55:14 PM »

นายสมชายว่าไม่น่าเป็นห่วงหรอกครับ... ช่างปืนเขารู้ ว่าตรงไหนแกะได้ ตรงไหนเป็นสาระสำคัญตามกฏหมาย ที่ห้ามแกะใหม่ครับ...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:56:28 PM »

อย่างแรกคือเอาไปทำใหม่ได้ครับ อย่างที่สองคือ ทำมาแล้ว เลขทะเบียน และ เลขปืน จะลบเลือนจางหายไป

ยากต่อการตัดโอน เพราะดูไม่ค่อยออก ถ้าแกะ หรือ ตอก ทะเบียน หรือ เลขปืนใหม่ จนท. อาจเข้าใจผิด

นึกว่าปืนสวมทะเบียนนะครับ ผมเคยนำปืน 1911 ไปขอโอนสภาพปืนแบบศพ ในใจคิดว่าโอนเสร็จแล้ว

ค่อยไปทำใหม่ที่ไหนได้ อำเถอที่ผมไปขอโอน กลับอนุญาตให้อายุอย่างต่ำ 25 ปี ตอนนั้นแค่ 20 ต้นๆ เอง

แต่ทุกอย่างก็ผ่านหมดยกเว้นเรื่องอายุ จนท. ที่นั้นก็ใจดีและบริการดีมาก บอกผมว่าให้โอนเป็นชื่อพ่อผมก่อน

ครบ 25 เมื่อไหร่แล้วค่อยมาโอนจากนั้นผมก็ไม่ได้ทำการโอน ผมก็ได้นำปืนไปทำใหม่ทั้งรมทั้งแกะ

ผลงานของร้าน สุพลการช่าง ทำออกมาเป็นที่น่าพอใจมาก แต่เลขทะเบียน และ เลขปืน ก็ถูกรมดำ ทับไปมากพอควร ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:06:42 PM »

อย่างแรกคือเอาไปทำใหม่ได้ครับ อย่างที่สองคือ ทำมาแล้ว เลขทะเบียน และ เลขปืน จะลบเลือนจางหายไป

ยากต่อการตัดโอน เพราะดูไม่ค่อยออก ถ้าแกะ หรือ ตอก ทะเบียน หรือ เลขปืนใหม่ จนท. อาจเข้าใจผิด

นึกว่าปืนสวมทะเบียนนะครับ ผมเคยนำปืน 1911 ไปขอโอนสภาพปืนแบบศพ ในใจคิดว่าโอนเสร็จแล้ว

ค่อยไปทำใหม่ที่ไหนได้ อำเถอที่ผมไปขอโอน กลับอนุญาตให้อายุอย่างต่ำ 25 ปี ตอนนั้นแค่ 20 ต้นๆ เอง

แต่ทุกอย่างก็ผ่านหมดยกเว้นเรื่องอายุ จนท. ที่นั้นก็ใจดีและบริการดีมาก บอกผมว่าให้โอนเป็นชื่อพ่อผมก่อน

ครบ 25 เมื่อไหร่แล้วค่อยมาโอนจากนั้นผมก็ไม่ได้ทำการโอน ผมก็ได้นำปืนไปทำใหม่ทั้งรมทั้งแกะ

ผลงานของร้าน สุพลการช่าง ทำออกมาเป็นที่น่าพอใจมาก แต่เลขทะเบียน และ เลขปืน ก็ถูกรมดำ ทับไปมากพอควร ครับ

ที่เขากลัวกันคือสาระสำคัญที่ปืนกับที่ทะเบียนปืนต้องไม่โดนช่างไถออกจนเลือน หรือแกะเสียใหม่ให้ชัดเจนกว่าของเดิมที่เจ้าหน้าที่ได้เคยตอกเอาไว้ครับ...

สาระสำคัญเช่นเลขทะเบียน เลขหมายประจำปืนจากโรงงาน ชื่อผู้ทำปืน ขนาดกระสุน ฯลฯ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:38:59 PM »

เลขปืนไม่มีคับใน ป4 ก็ไม่มี
ระบุยีห้อ  เลขทะเบียน และขนาดเฉยๆ

11 มม.
หน้า: [1]
  พิมพ์