เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:33:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการล้างปืนลูกซอง  (อ่าน 5188 ครั้ง)
Elen 81
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 07:05:44 PM »

ล้างปืนลูกซองให้สะอาดปราศจากคราบตะกั่วมีวิธีการล้างอย่างไรครับและใช้น้ำยาอะไรดีครับ ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:29:33 PM »

ภายในลำกล้องหลังยิงเสร็จรอให้ลำกล้องเย็นก่อน ล้างคราบตะกั่วจะใช้โซเว้นครับ   เยี่ยม
แต่ลำกล้องปืนลูกซองไม่ค่อยมีคราบตะกั่วครับ เพราะไม่มีเกลียว ใช้citto ฉีดแล้วแส้งูรูด 3 ที จบครับ

ภายนอก หลังจากยิงเสร็จจะใช้ birch wood casey gun oil ลูบก่อนเก็บใส่กระเป๋าปืนครับ Grin

ดูแลมาครึ่งปีแล้วยังไม่พบสนิมครับ  พบแต่ปลอกที่ยิงแล้วเยอะเชียว คิก คิก คิก คิก

ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
E22RUG
eaknarin ฅนรักปืนบ้านหมี่
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:42:11 PM »

หลังจากทำการยิงเสร็จเป็นข้อๆ เลยนะครับ
1.  รอให้อุณหภูมิของลำกล้องคลายความร้อนเป็นปกติก่อนนะครับ
2.  ถอดลำกล้องออกจากโครงปืนแล้วฉีดด้วย sonex , arm 3 , cito หรือน้ำมันล้างปืนยี่ห้ออื่นๆก็ได้เท่าที่จะหามาใช้ได้นะครับฉีดเข้าไปทางโคนท้ายลำกล้องให้ชุ่มทั่วในลำกล้อง หาสำลี หรือ กระดาษทิชชูอุหัว และ ท้ายของลำกล้องกันน้ำมันหยด ทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาที เพื่อให้น้ำยาซอกซอนเข้าเศษตะกั่ว  ดินปืน และสิ่งสกปรกในลำกล้อง
3.  ระหว่างรอก็ทำการถอดลูกเลื่อนออกจากโครงปืนเพื่อทำความสะอาดหน้าลูกเลื่อน ตะเกียบสาวกระโจมมือ และเช็ดหลอดบรรจุกระสุน
4.  ทำการใช้แส้ขนาดลำกล้องมาทำการทำความสะอาดลำกล้องโดยทำการสอดทางโคนลำกล้องออกไปทางปากกระบอก 5- 10 ครั้งแล้วใช้เศษผ้า หรือ กระดาษทิชชูดันตามเพื่อทำความสะอาดสิ่งสกปรกที่อยู่ในลำกล้องประมาณ2-3 ครั้ง ส่องดูภายในลำกล้องว่าสะอาดหรือยังทำหลายๆครั้งจนกว่าลำกล้องจะเงาสะอาดนะครับ
5.  ใช้เศษผ้าปั้ยเป็นก้อนกลมเท่าขนาดลำกล้องใช้น้ำมันเคลือบผิวลำกล้องใส่เศษผ้าแล้วยัดที่โคนลำกล้องพร้อมทั้งใช้ก้านทำความสะอาดลำกล้องดันจนพ้นปากลำกล้องเพื่อเคลือบผิวในลำกล้องไม่ให้เป็นสนอม
6.  เช็ด และ เคลือบผิวลูกเลื่อน ตะเกียบสาวกระโจมมือ ด้วยน้ำมันเคลือบผิวปืน
7.  ประกอบปืน แล้วเช็ดเคลือบน้ำมันที่ผิวปืน และ ทุกส่วนที่เป็นเหล็นด้วยนะครับก่อนเก็บเข้ากล่อง
ครับทั้งหมดนี้ถ้าผิดถูกประการใดก็ให้พี่ๆ ในบอร์ดช่วยแนะนำด้วนนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์