เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 08:42:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยารมดำ  (อ่าน 3864 ครั้ง)
หมาป่าเดียวดาย
Full Member

คะแนน 41

สงครามมีเกิดและมีจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยจางหาย

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:05:06 PM »

รบกวนสอบถามว่าน้ำยารมดำชนิดที่ใช้แต้มมีหรือเปล่าครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้
คือCZ75ของผมเป็นรอยถลอกน่ะครับ..
Teang-รัก-Gun-ไว้-
พึ่งพา ไว้ใจ ให้เกียรติ YES!!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:28:24 PM »

ผมเคยโดนหลอกขายแบบ ขวดแถมมาครับเล็กๆครับ   มีครับแบบ รมดำเย็น ครับ ระวังหน่อยนะครับเวลา ซ่อม เอง

ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Like .45 ACP

Me  Gun & Gun ^ ^
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:41:57 PM »

ผมว่า cz75 ใช้วิธีพ่นสีที่ผิวปืน(รึป่าวครับ) ไม่ได้ใช้วิธีรมดำ ซึ่งน่าจะลองใช้ปากกาเคมี 2 หัว หรือสีสเปรย์แต้มดูนะครับ  Smiley Smiley

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:49:54 PM »

น้ำยารมดำเย็น ที่เราเรียกกัน มี 2 แบบนะครับ แบบที่ 1 คือแบบที่แต้มเหล็ก คือเป็นเหล็กจริงๆ น้ำยานี้จะทำปฏิกิริยากับผิวเหล็ก ใ้ห้เกิดสนิม(รมดำเป็นสนิมชนิดนึง) แบบนี้ใช้กับอัลลอยไม่ได้ พอแต้มไป ไม่ดำ จะหาว่าน้ำยาเขาปลอมนะครับ แบบที่ 2 เป็นแบบแต้มสี คือเป็นสีดำ แต้มให้ดำ แบบนี้แต้มได้กับอัลลอย ให้ดำ แต่ไม่ต้านสนิม เพราะอัลลอยมันก็ไม่เป็นสนิมอยู่แล้ว จะเอาแบบไหน ก็เลือกให้ถูกนะครับ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 04:47:41 PM »

ผมว่า cz75 ใช้วิธีพ่นสีที่ผิวปืน(รึป่าวครับ) ไม่ได้ใช้วิธีรมดำ ซึ่งน่าจะลองใช้ปากกาเคมี 2 หัว หรือสีสเปรย์แต้มดูนะครับ  Smiley Smiley

เห็นด้วยเลยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Full Member

คะแนน 41

สงครามมีเกิดและมีจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยจางหาย

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:24:27 PM »

ผมเคยโดนหลอกขายแบบ ขวดแถมมาครับเล็กๆครับ   มีครับแบบ รมดำเย็น ครับ ระวังหน่อยนะครับเวลา ซ่อม เอง

เห็นด้วยเลยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
แล้วจะซ่อมยังไงดีครับเห็นแล้วมันขัดๆยังไงไม่รู้..ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไหว้
Teang-รัก-Gun-ไว้-
พึ่งพา ไว้ใจ ให้เกียรติ YES!!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:06:37 PM »

แล้วจะซ่อมยังไงดีครับเห็นแล้วมันขัดๆยังไงไม่รู้..ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไหว้

ลองถ่ายรูปมาให้พี่ๆ ในนี้ลองดูครับเผื่อจะได้ ไอเดียดีๆ อย่ารีบตัดสินใจทำอะไรเลย ครับ

ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Like .45 ACP

Me  Gun & Gun ^ ^
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 01:35:26 PM »

รบกวนสอบถามว่าน้ำยารมดำชนิดที่ใช้แต้มมีหรือเปล่าครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้
คือCZ75ของผมเป็นรอยถลอกน่ะครับ..

75 รุ่นไหนครีับ เป็นที่ ส่วนใดครับ รอยที่ว่า

STAR.38Super
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 05:30:24 PM »

75 รุ่นไหนครีับ เป็นที่ ส่วนใดครับ รอยที่ว่า
ต้องดูว่าเป็นเหล็กหรืออัลลอย ถ้าเป็นเหล็กใช้ครีมทาดำแต้มได้ครับ
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:32:51 PM »

ต้องดูว่าเป็นเหล็กหรืออัลลอย ถ้าเป็นเหล็กใช้ครีมทาดำแต้มได้ครับ
75Bเหล็กล้วนครับพี่
+1ทุกคำแนะนำนะครับ ไหว้
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:56:04 PM »

น้ำยารมดำเย็น ที่เราเรียกกัน มี 2 แบบนะครับ แบบที่ 1 คือแบบที่แต้มเหล็ก คือเป็นเหล็กจริงๆ น้ำยานี้จะทำปฏิกิริยากับผิวเหล็ก ใ้ห้เกิดสนิม(รมดำเป็นสนิมชนิดนึง) แบบนี้ใช้กับอัลลอยไม่ได้ พอแต้มไป ไม่ดำ จะหาว่าน้ำยาเขาปลอมนะครับ แบบที่ 2 เป็นแบบแต้มสี คือเป็นสีดำ แต้มให้ดำ แบบนี้แต้มได้กับอัลลอย ให้ดำ แต่ไม่ต้านสนิม เพราะอัลลอยมันก็ไม่เป็นสนิมอยู่แล้ว จะเอาแบบไหน ก็เลือกให้ถูกนะครับ

ใครบอกท่านหรือครับว่าอัลลอยด์ไม่เป็นสนิม ลองหาดูกระทู้เก่าๆดูนะครับ
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:53:21 PM »

เกือบสิบปีแล้ว ผมเคยมี cz อยู่ 2 กระบอก ถลอกเป็นรอยทั้ง 2 ตัว เลยซ่อมสีเองโดยปรึกษาพี่ๆในเว็บนี่แหละครับ cz 75 ของผมเป็นปืนที่เคลือบสีผิวด้วยการชุบหรือผ่นสีมาครับ ใช้รมดำแก้ไม่ได้ ผมใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ( ซื้อตามร้านวัสดุ ) ขัดแต่งตรงรอยที่จะซ่อม แล้วใช้แอลกอฮอลล้างแผลเช็ดทำความสะอาด จากนั้นใช้กระดาษกาว + หนังสือพิมพ์กันและห่อส่วนอื่นเพื่อไม่ให้สีที่เราจะพ่นซ่อมไปเปลื้อน ใช้สีสเปรย์ดำด้าน ( สีพ่นท่อมอร์ไซค์ ) พ่นโปรยบางๆ ทิ้งช่วงเวลาพอสมควร พ่นทับสัก 3-4 รอบจะดูกลืนกัน ทิ้งให้แห้งสนิท แล้วผมอบความร้อนแบบบ้านๆ โดยใช้ spot light 1500 วัตต์ ส่องทิ้งไว้หลายชั่วโมง ( ระวังอย่าเอาเข้าใกล้กันมากเกินไปนะครับ ) จากนั้นผมใช้น้ำมันปืนทั่วๆไปนี่แหละครับ เช็ดเคลือบไว้ ดูเผินๆก็พอไหวครับ ฝีมือเราเอง ไม่น่าเกลียด  คิก คิก คิก คิก หลีกเลี่ยงการสัมผัสแถวๆนั้นหน่อยแล้วกันครับ ผมทำใช้เองได้สักพักก็ขายพวกกันไป ลองทำดูนะครับ ปล่อยไว้เดี๋ยวเป็นแผลเกาะกินใจแทน นอนไม่หลับเอานะครับ  Grin Grin Grin

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
white63
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 10:12:01 PM »

เมื่อกี้เปิดดูเว็บกันอิน หน้าส่วนควบอาวูธปืน มีสีพ่นปืนขายอยู่ น่าจะดี ลองไปเปิดดูนะครับ duracoat firearms finishing ครับ Smiley

Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:09:46 AM »

เมื่อกี้เปิดดูเว็บกันอิน หน้าส่วนควบอาวูธปืน มีสีพ่นปืนขายอยู่ น่าจะดี ลองไปเปิดดูนะครับ duracoat firearms finishing ครับ Smiley
+1สำหรับคำชี้แนะครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์