เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 12:20:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้กล้องอะไรถ่ายรูปครับ  (อ่าน 2137 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:59:06 PM »

ผมโพสต์รูปถ่ายลงในกระทู้ไม่ได้ เพราะไฟล์ภาพใหญ่เกินไป อยากถามพี่ พี่ ว่า ถ่ายรูปยังไง หรือใช้กล้องอะไรถ่ายครับ  Huh ผมใช้ canon eos 500 D kiss x3 ถ่าย   
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:31:16 AM »

resize ให้มีขนาดเล็กกว่า 192 kb ครับ...

ถ้าหากอยากลงให้ใหญ่ๆชัดๆก็เอาไปฝากเวปอื่นแล้ว เอา url มาลงครับ...  Grin
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:32:03 AM »

กล้อง Iphone 4S แต่งภาพใน iPhoto ลดสี-ทำขาว-ดำ ปรับแสง-เงา แล้วก็เอารูปไปฝากเว็ปตรากบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 08:10:40 AM โดย mchaivis » บันทึกการเข้า
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:16:35 AM »

ไม่ได้อยู่ที่กล้อง แต่ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้ต้องไปฝึกวิธีการย่อ/ลดขนาดของภาพลง ภาพที่กล้องถ่ายเดิมๆ
ภาพจะใหญ่เกินหน้าเวปเกือบ(หรือกว่า)10 เท่า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:17:00 AM »

ใช้ Nikon D3100 ครับเลนส์เดิมมากับกล้อง หัดถ่ายครับ Grin

เวลาเอามาลงก้อย่อภาพแล้วเอาไปวางในเวปที่รับฝากไฟล์ฝากรูป copy url มาวางแค่นั้นเองครับ ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:06:59 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ผมค่อนข้างจะโบราณกับเทคโนโลยี ฟังจากคำแนะนำแล้ว คงต้องศึกษาเทคนิคอีกเยอะครับ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:41:51 PM »

ลองเข้าไปดูที่ลิงค์นี้นะครับ  ใหม่ๆผมก็ลงรูปไม่ได้  พออ่านในกระทู้ตามลิงค์แล้วก็ทำได้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=103342.0

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:04:48 PM »

ส่วนมากก็ใช้เว็ปฝากรูป แล้วก็ resize มันบนเว็ปเลย อย่าง Photo bucket นี่ทำได้ครับ

post บนเว็ปนี้ใช้จนาด 640 x 480 กำลังดีครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:12:51 PM »

ผมโพสต์รูปถ่ายลงในกระทู้ไม่ได้ เพราะไฟล์ภาพใหญ่เกินไป อยากถามพี่ พี่ ว่า ถ่ายรูปยังไง หรือใช้กล้องอะไรถ่ายครับ  Huh ผมใช้ canon eos 500 D kiss x3 ถ่าย   
ผมกำลังสนใจกล้อง canon 550D อยู่ครับ เห็นราคา สองหมื่อกว่าบาท แพงจัง กำลังเก็บตัง อิอิ  ที่เวลาซื้อปืนกระบอกละครึ่งแสน ไม่เคยบ่น
รุ่นที่ท่านใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้างครับ หรือท่านมีอะไรจะแนะนำมือใหม่เรื่องกล้อง บ้างครับ
smaxhaa4
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:41:47 PM »

ขอบคุณครับ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 11:38:38 PM »

ผมเริ่มศึกษาเรื่องถ่ายภาพ เมื่อประมาณ ปี 39 ก็เพราะเที่ยวป่าบ่อย อยากจะเก็บภาพสวย ๆ เป็นที่ระลึก เพราะอาจไม่มีโอกาสกลับไปอีกในแต่ละที่ กล้องตัวแรก เป็น nikon m10 ต่อมาเป็น canon EOS 5 QD พอหมดสมัยกล้องฟิล์ม เลยเปลี่ยนมาใช้ EOS 500 D kiss x3 ระบบการทำงานและ function คล้ายกับของเดิม คุณภาพเลนส์ของ canon ให้ภาพคมชัดน่าพอใจ และถ้าจะถ่ายอย่างประณีต ผมว่าใช้ mode manual จะสนุกกว่าโปรแกรมอัตโนมัติครับ และจากประสบการณ์ การกดชัตเตอร์ในช๊อตสำคัญๆ ความรู้สึกเหมือนตอนที่ลั่นไกเพื่อจะปั้น x เลยครับ
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:31:24 AM »

ผมเริ่มศึกษาเรื่องถ่ายภาพ เมื่อประมาณ ปี 39 ก็เพราะเที่ยวป่าบ่อย อยากจะเก็บภาพสวย ๆ เป็นที่ระลึก เพราะอาจไม่มีโอกาสกลับไปอีกในแต่ละที่ กล้องตัวแรก เป็น nikon m10 ต่อมาเป็น canon EOS 5 QD พอหมดสมัยกล้องฟิล์ม เลยเปลี่ยนมาใช้ EOS 500 D kiss x3 ระบบการทำงานและ function คล้ายกับของเดิม คุณภาพเลนส์ของ canon ให้ภาพคมชัดน่าพอใจ และถ้าจะถ่ายอย่างประณีต ผมว่าใช้ mode manual จะสนุกกว่าโปรแกรมอัตโนมัติครับ และจากประสบการณ์ การกดชัตเตอร์ในช๊อตสำคัญๆ ความรู้สึกเหมือนตอนที่ลั่นไกเพื่อจะปั้น x เลยครับ
มิน่าละ ผมก็ชอบถ่ายรูปเช่นกัน ชอบถ่ายแบบสนุกๆ ไม่ได้มีความรู้ ความเร็วชัดเตอร์  ISO กับเขาหรอกครับ สักแต่ว่าขอให้ได้เล็ง แล้วกด(ลั่นไก)
   สมัยวัยรุ่น ใครถือกล้องถ่ายรูป กล้องโกดัค ใช้ฟิมล์ ราคา 350บาท ถือว่าเทห์ ไฮโซเชียวละ ผมยังจำติดตาถึงทุกวันนี้  กล้องโกดัคตัวเล็กขนาดเท่ารีโมทนะ เปิดพับเป็นที่มือจับ   โอ้โห้ อย่าให้พูดเห็นแล้วน้ำลายใหล  พอเรียนจบทำงาน ผมก็ซื้อกล้องฟีมล์ปัญญาอ่อน(ไม่รู้ใครตังฉายา อิอิ) มาใช้กับเขาตัวหนึ่ง ถ่ายเล่นก็สนุกดี แต่ก็เสียดายหรือต้องคิดแล้วคิดอีกต้องประหยัดฟิมล์ ต้องเลือกถ่ายที่จำเป็นเท่านั้น และถ่ายเสร็จ ต้องรอให้ถ่ายหมดฟิมล์ก่อนจึงจะนำไปล้างและใด้เห็นรูป
    ตอนนั้นผมสงสัยและภาวนา ขอให้มีฟิมล์ แบบ5รูป หรือ10รูป ผลิดออกมาบ้าง จะได้ไม่รอนานถ่ายไม่กิ่ครั้งก็นำไปล้าง ฝากไปล้างได้  ต่อมามีกล้องติจิตอลวางขาย โอโห้พระเจ้าช่วย ทำไม่มันช่างตรงกับสิ่งที่รอคอยเสียนี่กระไร นี่ถ้าผมเกิดในยุคหินคงไม่ทันใช้ คงเสียชาติเกิด อิอิ   ดูสเปคราคาแต่ละรุ่นแพงเอาการ  แต่มันเป็นกล้องที่เราฝันหามานาน "ถ่ายมันเข้าไปตามที่ใจเราต้องการ"  เลยเลือกรุ่นที่สเปคต่ำสุด โซนี่ p32 ราคาตอนนั้น 8000บาทโคตะระแพง อิอิ(ตอนนี่ยังใช้งานได้ปกติ)
   ต่อมาที่ทำงานก็เริ่มซื้อกล้องดิจิตอลรุ่นดีๆมาใช้  รวมทั้งกล้อง วีดีโอต่างๆผมก็พอได้ร่วมใช้บ้าง  ปีที่แล้วนี่เองผมเริ่มคิดจะเล่นกล้องไฮโซกับเขาบ้าง ก็ยังสองจิตสองใจกับขนาดที่เทอะทะของมัน กลัวจะเป็นภาระ เพราะสันดานส่วนตัวไปใหน(ไปทำงาน)ปืนกับกล้องต้องติดตัว(อยู่ปัตตานีครับ) อิอิ เลยไปซื้อกล้องโซนี่TX10 เพราะเห็นว่าตัวมันบางใส่กระเป๋าเสื้อก็ไม่เกะกะ
   แต่สุดท้าย กิเลสความต้องการไม่สิ้นสุดเหมือนซื้อปืนไม่มีผิด อิอิ TX10มันเทียบได้กับปืน 9มม.คอมเพ็คเอง ใจยังต้องการปืนเทพ 11มม.ซักกระบอก เหมือนกับผมต้องการ กล้องแคนนอน eos  อยู่ดี ไม่จบ
   เฮ้อ คุยเรื่องกล้องในเว้ปปืน มันผิดกฎหรือเปล่านี่  อิอิ
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:35:21 AM »

ผมก็ใช้กล้องใหญ่เหมือน ลองลดขนาดไฟล์ภาพในโปรแกรมโฟโต้ช็อปดูครับ Grin Grin

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:28:55 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่ ๆทุกท่าน กับคำแนะนำและน้ำใจไมตรี
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 05:19:32 PM »

กล้องไรก็ได้นิ ปรับขนาดหน่อยนิ ลองอ่าน Requirement อวป ดูเหล่าไปกก่อน .... 61 73

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หน้า: [1]
  พิมพ์