เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามอาจารย์ผณิศวรและทุกท่าน  (อ่าน 979 ครั้ง)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:09:05 PM »

การใช้ลูก 9 มม. มายิงในปืนขนาด .38 ซูปเปอร์ทำได้เพียงใด และมีผลอย่างไรบ้างครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:24:46 PM »

เคยมีคำถาม เรื่อง 9x19 กับ 9x21 ตัวแรกคือ 9 พาราฯ ตัวที่สองคือ 9 พาราฯ ยืดปลายปลอก
ส่วน .38 ซูเปอร์ คือ 9x23

เอารูปที่คุณ 51 ทำไว้มาให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2006, 11:26:49 PM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:25:45 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,3708.15.html

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,2781.0.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:37:23 PM »

ขอบคุณครับ
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2006, 11:40:28 PM »

สรุปว่าทำได้และไม่มีผลเสียใช่ไหมครับอาจารย์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2006, 04:01:32 AM »

สรุปว่าทำได้และไม่มีผลเสียใช่ไหมครับอาจารย์

Grin ขออนุญาตให้ความเห็นดังนี้ครับ Grin
 Grin ยิงได้ครับ ยิงไม่มากไม่เป็นไร และหากขอรั้งสมบูรณ์ก็ไม่เป็นไร แต่หากยิงมาก ๆ ภาระจะไปเกิดกับขอรั้งปลอกมากกว่าปกติ คือปกติแล้วถ้าใช้กระสุน .38 ซุปเปอร์ขอบปลอกและขอบจานท้ายของกระสุนจะยันอยู่กับขอบรังเพลิงด้านในและขอบด้านบนของรังเพลิง (กระสุน .38 ซุปฯ เป็นกระสุนกึ่งมีขอบ ขอบกระสุนกว้างกว่าปลอกเล็กน้อย) เมื่อเข็มแทงชนวนกระแทกชนวน แรงกระแทกจากเข็มก็จะเกิดที่ขอบจานท้ายกับปากปลอก แต่หากนำกระสุน 9 มม. ไปใช้ในรังเพลิง .38 ซุปฯ ซึ่งปกติแล้วกระสุน 9 มม. จะผลุบเข้ารังเพลิงหายไปทั้งนัด แต่แท้จริงแล้วจะถูกเกี่ยวให้ติดหน้าลำเลื่อนไม่ผลุบเข้าไปในรังเพลิงด้วยการเกี่ยวของขอรั้งปลอก เมื่อเข็มพุ่งกระแทกชนวน แรงกระแทกจากเข็มแทงชนวนจะไปอยู่ที่ขอรั้งที่เกี่ยวขอบปลอกอยู่แทนครับ Grin
 Grin ปืน .38 ซุปฯ ของพี่ Ro@d ยิงกระสุน 9 มม. มาเยอะแล้ว ก็ยังไม่พัง เพราะมีความสมบูรณ์ของขอรั้งที่ยังสามารถจับขอบจานท้ายได้แน่นหนา แต่หากขอรั้งไม่สมบูรณ์ มีการล้าตัวหรือมีการบิ่นตัวหรือสึกหรออยู่ โอกาสที่จะจับขอบจานท้ายไม่อยู่มีโอกาสสูง ซึ่งหากจับขอบจานท้ายไม่ได้คราวนี้อันตรายครับ ไม่ได้หมายความว่าขอรั้งปลอกจะพังง่ายนะครับ เพราะแรกกระแทกจากการกระแทกของเข็มแทงชนวนไม่ได้มากอะไร เทียบกับแรงกระแทกจากการที่สไลด์ถอยหลังขอรั้งปลอกดึงปลอกออกมากระแทกกับเหล็กคัดปลอก แรงกระแทกจะเกิดขึ้นกับขอรั้งปลอกเช่นเดียวกัน ซึ่งเทียบกันแล้วแล้วอย่างหลังกระแทกแรงกว่าเยอะ เพราะฉนั้นนานครับกว่าจะชำรุด หรือหากชำรุดก็คงไม่ใช่จากแรงกระแทกของเข็มแทงชนวนหรอกครับ Grin
 Grin ยังไงใช้กระสุนให้ตรงกับปืนดีกว่าครับ เว้นแต่มีความจำเป็น ใช้เป็นทางเลือกฉุกเฉิน Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2006, 04:07:21 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2006, 10:39:30 AM »

ขอบคุณมากอีกครั้งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์